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DIBAJI 
 
Sekta ya Mifugo ina nafasi kubwa katika kujenga uchumi imara wa Taifa, kuongeza 
kipato kwa Watanzania wanaotegemea mifugo, na kutoa fursa za ajira sanjari na 
kuhifadhi rasilimali za Taifa. Sera hii inaeleza nia ya Serikali na wadau wengine katika 
kukabiliana na changamoto zinazokabili Sekta ya Mifugo. 
 

Jukumu kubwa ni kujenga mazingira mazuri yatakayotoa fursa za kuongeza kipato na 
ajira kwa wafugaji wadogo, kufuga kibiashara na kuongeza ajira. Ili kufikia haya, 
malengo makuu matatu ya kisera yatatekelezwa kama ifuatavyo:- 
 

• Kuendeleza Sekta ya Mifugo itakayokuwa na mwelekeo wa kibiashara, yenye 
ufanisi na itakayohimili ushindani wa kimataifa; 

• Kuibua mifumo bora ya uzalishaji itakayoongeza tija miongoni mwa wafugaji 
wadogo; na 

• Kuhifadhi rasilimali za mifugo na kuunda sera na taasisi zitakazosimamia 
maendeleo na matumizi endelevu ya rasilimali hizo. 

 

Mabadiliko yanayotarajiwa katika Sekta ya Mifugo ni sehemu ya mchakato mzima wa 
kuleta maendeleo vijijini ambayo ni pamoja na Programu ya Kuboresha Serikali za 
Mitaa, umilikishaji wa ardhi kwa wananchi, uwekezaji katika miundombinu na utoaji wa 
huduma bora za jamii.  Marekebisho haya yanalenga kuchangia katika kutekeleza Dira 
ya Maendeleo Tanzania 2025 na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini 
(MKUKUTA). Aidha, mafanikio katika Sekta ya Mifugo, yatategemea ushirikiano kati ya 
sekta ya umma na sekta binafsi katika kupunguza umaskini. 
 
Yapo mabadiliko chanya katika Sekta ya Mifugo nchini ambayo yameanza kujionyesha,  
hususan katika uzalishaji na uuzaji wa mifugo na mazao yake nje ya nchi, utoaji wa 
huduma na upatikanaji wa pembejeo za mifugo. Mkazo wa Serikali utaendelea 
kuwekwa katika kugharamia huduma za ufugaji zinazohitajika kukuza sekta kwa ufanisi. 
Huduma hizo ni pamoja na  miundombinu ya vijijini, utafiti, huduma za ugani, uzuiaji 
magonjwa ya mlipuko na udhibiti wa wadudu waenezao magonjwa ya mifugo. Aidha, 
Serikali itahamasisha wafugaji na wadau wengine kuchangia gharama za utoaji wa 
huduma kama vile ujenzi wa malambo na majosho. 
 
Mashamba makubwa ya mifugo yana uwezo wa kuongeza viwango vya uzalishaji na 
uuzaji wa mifugo na mazao yake nje ya nchi, ajira na kuboresha maisha ya wafanyakazi 
wake. Mkakati umetumika wa kugawa mashamba makubwa ya Kampuni ya Ranchi za 
Taifa (KARATA) na yale yaliyokuwa chini ya Kampuni ya Ng’ombe wa Maziwa (DAFCO) 
kuwa mashamba yenye ukubwa wa kati kwa ajili ya ufugaji wa kibiashara unaolenga 
kutekeleza dhana hii. Mkakati huu umeongeza upeo wa umilikaji mashamba na pia 
kuwawezesha Watanzania kuingia katika ufugaji wa kibiashara. Maeneo ya ranchi za 
KARATA yaliyobaki yataendelea kutumika kama ranchi za mfano na maeneo yasiyo na 
magonjwa ya mifugo kwa ajili ya soko la nje ya nchi. 
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Kwa muda mrefu ujao, Watanzania walio wengi wataendelea kuishi vijijini.  Kaya 
maskini zilizopo vijijini zitahimizwa kushiriki katika uzalishaji mifugo, hususan kupitia 
ufugaji wa wanyama kama sungura, simbilisi, ngamia na kanga kwa ajili ya kupunguza 
umaskini, kuongeza ajira na kuwa na uhakika wa chakula. 
 
Changamoto kubwa inayoikabili tasnia ya mifugo ni namna ya kufikia viwango vya 
ubora wa mifugo na mazao yake vitakavyokidhi mahitaji ya soko la kikanda na 
kimataifa. Kwa hiyo, tasnia hii itashiriki kikamilifu katika biashara ya kimataifa kwa 
kuongeza uuzaji wa mazao nje ya nchi na kukabili ushindani wa bidhaa zinazoingizwa 
nchini ambapo ulinzi pekee uliopo kwa viwanda vya ndani ni kuweka viwango muafaka 
vya ushuru na ubora unaotakiwa. Marekebisho ya kisera ya kuifanya biashara ya mifugo 
iendane na mfumo wa kisasa wa biashara ya kimataifa yamekamilika na Tanzania 
itajihusisha kikamilifu kuleta mabadiliko zaidi katika mifumo ya biashara hiyo.  
 
Katika nchi za Kanda ya Afrika Mashariki  na Kusini mwa Afrika, juhudi ya kutekeleza 
itifaki ya soko la pamoja la Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Maendeleo 
ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC) zinaendelea kwa lengo la kuwa na biashara pana 
inayohusisha mazao ya mifugo ambayo yatachangia ukuaji na maendeleo ya biashara. 
 

Inatia moyo kwamba mabadiliko ya haraka yaliyotokea katika Sekta ya Mifugo katika 
miaka ya karibuni yamepokelewa na kukubaliwa na wadau wa Sekta wakiwemo 
wazalishaji, wasindikaji, wafanyabiashara, wauzaji wa pembejeo za mifugo na watoa 
huduma wengine wapya. Hata hivyo, bado kuna baadhi ya maeneo ya pembezoni 
ambayo hayapati huduma za kutosha. Taratibu zitafanywa kwa kushirikiana na Serikali 
za Mitaa kuboresha huduma za mifugo katika maeneo haya. 
 

Dira ya Sekta ya Mifugo kama ilivyokubaliwa na wadau wa Sekta mwezi Aprili 2001 
inatamka, “Kuwe na Sekta ya Mifugo ambayo ifikapo mwaka 2025 kwa 
sehemu kubwa, itakuwa na ufugaji wa kisasa na endelevu, yenye mifugo 
bora, yenye uzalishaji mzuri, inayoendeshwa kibiashara na yenye kuboresha 
lishe ya Mtanzania, kuinua kipato cha mfugaji na Taifa na kuhifadhi 
mazingira”. Washiriki katika Sekta ya mifugo wana majukumu ya pamoja ambayo 
mafanikio yake yatawanufaisha wananchi wote. Hivyo, andiko hili la Sera linatoa mfumo 
thabiti wa matamko ya sera yatakayowezesha wadau wote kuwa na mwelekeo mmoja 
wa kuendeleza sekta kwa kujiamini. 
 

Sera hii itakuwa nyenzo muhimu katika kufanikisha Dira ya Sekta ya Mifugo iliyotajwa 
hapo juu. Malengo ya muda mrefu ni kuwa na uhakika wa chakula, kupunguza 
umaskini, kuchangia katika uchumi wa nchi na hivyo kuongeza mchango wa Sekta ya 
Mifugo katika pato la Taifa. Ili madhumuni ya Sera hii yafanikiwe, Wizara itaandaa 
mikakati na mipango ya utekelezaji wake. 
 
Sera hii ni matokeo ya uwajibikaji wa pamoja na ushirikiano wa wadau mbalimbali 
walioshiriki kuiandaa. Napenda kuwashukuru wote ambao kwa njia moja au nyingine 
wamechangia katika matayarisho ya Sera hii.  



 

 
 

Sera ya Taifa ya Mifugo  

iv

 

Kwa wote nasema, ahsanteni sana kwa kazi nzuri mliyoifanya. 
 
 
Anthony Mwandu Diallo (Mb), 
Waziri wa Maendeleo ya Mifugo, 
DAR ES SALAAM. 
Desemba, 2006 
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FAHARASA 

 
Fasili zilizotumika ni kwa madhumuni ya andiko la Sera ya Taifa ya Mifugo tu. Fasili hizi 
zinalenga kupunguza tofauti za tafsiri zinazoweza kujitokeza na kuongeza uwazi wa 
maana ya maneno  mbalimbali yalivyotumika katika andiko hili. 
 
Benki ya Jeni Ni sehemu maalum ya kuhifadhia kosaafu za wanyama au 

mimea. Hii inajumuisha wanyama, mimea, viini tete, yai pevu, 
manii, yai na shangarithishi (DNA). 

Bio-anuwai Ni aina na mbalimbali za wanyama, mimea na vimelea 
watumiwao moja kwa moja au kwa njia zinginezo kwa ajili ya 
uzalishaji wa chakula na mifugo ikiwemo mazao, mifugo, misitu 
na uvuvi. Vilevile inahusisha viumbe tofauti wasiovunwa ambao 
wanasaidia katika uzalishaji (kama; vimelea wa ardhini, 
wanyama wawindao, wachavushaji na wengineo) pamoja na 
wale walioko katika mazingira kwa ujumla wake wanaosaidia 
mfumo wa ikolojia ya kilimo (kama; mifugo, nyanda za malisho, 
misitu na viumbe wa majini), kwa pamoja katika anuai ya 
mfumo wa ikolojia ya kilimo.  

Bioteknolojia Ni matumizi ya mfumo wa kibailojia wa kuzalisha zao, na 
kutumia mfumo wa kibailojia kama zao AU matumizi ya mbinu 
za bioteknolojia kuwezesha kwa njia nyingine kuzalisha zao, 
kusindika au kutoa huduma.   

Huduma za mifugo Ni huduma zinazowezesha shughuli zote za uendelezaji wa 
mifugo, ambazo ni pamoja na mafunzo, utafiti, ugani, huduma 
za afya ya mifugo, wanyama-kazi, mikopo, uhifadhi, usafirishaji, 
usindikaji, usambazaji wa pembejeo n.k. 

Huduma za 
Uendelezaji wa 
nyanda za malisho 

Hujumuisha usimamizi wa malisho, mipango ya malisho, masoko 
ya mifugo, vitendea kazi, upatikanaji wa maji na malisho, ili 
kuongeza uzalishaji wa malisho na mifugo yenye tija na 
endelevu. 

Huduma za ugani Ni uhawilishiaji wa teknolojia kutoka kwa wataalam kwenda kwa 
wafugaji. Neno “wataalam” linajumuisha pia wafugaji wenye 
uwezo wa kutoa huduma hizi kwa wafugaji wengine. 

Jeni Ni kiini kikuu cha urithi ambacho hubainisha umbile na tabia ya 
mnyama. 

Kilimo Shughuli za binadamu zinazohusiana na uzalishaji wa mazao, 
mifugo, uvuvi na misitu. 

Koo ya kigeni Ni aina ya mifugo yenye asili ya kigeni. 

Koo za asili Ni aina ya koo ambayo inastahimili mazingira maalum yenye 
muundo uliojengeka kwa karne nyingi, kutokana na maendeleo 
ya kijamii pekee au kikundi chenye utamaduni fulani. 
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Kuzaliana kinasaba Ni kitendo cha kuzalisha uzao baina ya wazazi wa nasaba moja 

Madawa ya Mifugo Madawa ya Mifugo hujumuisha dawa za tiba, kemikali, kibiolojia 
ambazo hutumika katika kutibu, kuzuia na kutambua magonjwa 
ya wanyama ili kuongeza uzalishaji wenye tija. 

Manii/shahawa Ni mbegu za kiume na ugiligili unaozalishwa kwenye korodani 
na aina nyingine za mfumo wa uzazi wa kiume wa mnyama. 

Masalia ya mazao Ni masalia ya mazao ya shambani baada ya kuvuna yenye lishe 
kwa ajili ya mifugo 

Mchuuzi wa 
maziwa 

Ni mtu yeyote anayehusika na mauzo ya maziwa au bidhaa 
zitokanazo na maziwa kwa kupeleka kwenye makazi au kwenye 
sehemu ya kuuzia. 

Mdau Ni mtu binafsi, kikundi, asasi au taasisi, sekta binafsi au ya 
umma ambazo kwa njia moja au nyingine hujishughulisha na 
uzalishaji na uendelezaji wa mifugo nchini. 

Mfugaji Ni mtu yeyote anayejishughulisha na ufugaji. 

Mifugo Ni wanyama wanaofugwa. 

Mkakati Ni mbinu inayotumika kufikia madhumuni na malengo 
yaliyowekwa. 

Mnyama Ni mnyama yeyote mwenye au asiye na uti wa mgongo 
isipokuwa binadamu.  

Mnyama rafiki Ni mnyama mdogo anayefugwa kwenye kaya. 
Nyanda za malisho Ni eneo kubwa ambalo halilimwi na lina uwezo wa malisho 

kuhimili mahitaji ya wanyama. 
Nyenzo za Sera Ni hatua zinazotumika katika kutekeleza Sera kwa mfano, Kodi 

maalumu, sheria, au kanuni nk 
Sera Ni mwongozo unaolenga kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
Serikali Ina maana Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Tanzania Ina maana ya Tanzania Bara 
Tasnia ya maziwa  Ni sehemu au eneo linalotumika katika kuzalisha na kusindika 

maziwa au bidhaa zitokanazo na maziwa kwa ajili ya kuuza. 

Tasnia ya mifugo Hujumuisha shughuli zote zinazohusika na uzalishaji na 
uendelezaji wa mifugo 

Uchungaji wa 
kuhama 
(Pastoralism) 

Ni mfumo wa ufugaji ambao mfugaji hutegemea mifugo na 
mazao yake pekee kukidhi maisha na kujipatia kipato. Aidha, 
mfumo huu huendana na desturi ya kuhamahama kwa ajili ya 
kutafuta maji na malisho ya mifugo. 

Uendelezaji wa 
nyanda za malisho 

Inahusu kuendeleza malisho, maji, matumizi na hifadhi ya 
nyanda za malisho. 

Uhamilishaji Ni mbinu inayotumika kupata mbegu kutoka kwenye dume, 
kuihifadhi na kisha kuipandikiza kwa kutumia mrija kwenye 
kiungo cha uzazi wa mnyama jike aliyepevuka. 
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Uhamishaji 
viinitete  

Ni mbinu inayotumika kuhamisha kiini tete kutoka kwenye jike 
(mtoaji) na kuingiza kwenye tumbo la uzazi wa jike mwingine 
(mpokeaji). 

Ukulima -Ufugaji Ni mfumo wa uzalishaji ambao mzalishaji hutegemea riziki na kipato 
kutokana na shughuli za uzalishaji wa mazao ya kilimo na mifugo. 

Uniti za Mifugo 
(Livestock Units) 

Ni kipimo kilichokubalika kutathmini idadi ya mifugo kwa 
kuzingatia umri na aina kwa ajili ya uwiano wa malisho na 
mahitaji ya mifugo au kulinganisha aina tofauti za uzalishaji na 
aina mbalimbali za mifugo. 

Usalamahai       
(bio-security) 

Ina maana ya kulinda afya za mifugo na binadamu dhidi ya 
magonjwa. 

Uzalishaji chotara Kupandisha mifugo kwa kutumia wanyama wenye koo, nasaba 
au jamii tofauti.  

Uzalishaji mayai na 
Uhawilishiaji viini 
tete 

Ni matumizi ya mbinu mbalimbali za kuwezesha mnyama jike 
mtoaji (donor) kutoa mayai mengi kwa wakati mmoja, 
kupandisha, kutoa viini tete na kuvihamishia kwa mnyama jike 
mpokeaji (recipient).  

Viungio vya vyakula  (feed additives) 

Waziri Ni mtu aliyeteuliwa na kupewa dhamana ya kusimamia 
maendeleo ya mifugo. 

Wizara Ni Wizara yenye dhamana ya kuendeleza mifugo 
Zao la maziwa Ni bidhaa iliyotengenezwa kutokana na maziwa kwa kutumia 

njia zilizokubalika ikiwamo ya kuchemsha, kutenganisha, 
kuvundika, kuvukiza, kukausha pamoja na maziwa ya mgando, 
maziwa mala, siagi, jibini, samli, malai, aisikrimu, na bidhaa 
yoyote inayotengenezwa kwa kutumia maziwa halisi. 

Zunosisi (Zoonosis) Ni ugonjwa unaoambukiza binadamu kutoka kwa wanyama na 
kinyume chake. 
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VIFUPISHO NA ISTILAHI 
 
AGREST Agricultural Economics Society 

of Tanzania 
Chama cha Wataalamu wa 
Uchumi wa Kilimo Tanzania.  

ASDP Agricultural Sector 
Development Programme 

Programu ya Kuendeleza Sekta 
ya Kilimo  

ASDS  Agricultural Sector 
Development Strategy 

Mkakati wa Kuendeleza Sekta 
ya Kilimo  

ASF African Swine Fever Ugonjwa wa Homa ya Nguruwe  
ASLMs Agricultural Sector Lead 

Ministries 
Wizara Kiongozi za Sekta ya 
Kilimo  

AU/IBAR  African Union Inter African 
Bureau for Animal Resources 

Taasisi ya Raslimali za 
Wanyama ya Umoja wa Afrika  

BSE Bovine Spongio-form 
Ecephalopathy 

Ugonjwa wa Kichaa cha 
Ng’ombe  

CBOs Community-based Organizations Asasi za Kijamii 
CBPP Contagious Bovine 

Pleuropneumonia 
Ugonjwa wa Homa ya Mapafu 
ya Ng’ombe  

CCPP  Contagious Caprine 
Pleuropneumonia 

Ugonjwa wa Homa ya Mapafu 
ya Mbuzi  

COASCO Cooperative Audit and 
Supervision Corporation 

Chama cha Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika  

COSTECH Commission of Science and 
Technology 

Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia  

CTI Confederation of Tanzania 
Industries 

Muungano wa Wenye Viwanda 
Tanzania  

CVL Central Veterinary Laboratory Maabara Kuu ya Mifugo  
DAFCO Dairy Farming Company Kampuni ya Maziwa Tanzania  
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SURA YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

 
1.1 Muhtasari  
 
Tanzania ina rasilimali kubwa ya maliasili ikiwemo ardhi, malisho na idadi kubwa 
ya mifugo. Kati ya jumla ya hekta milioni 94 za rasilimali ya ardhi, hekta milioni 60 
ni nyanda za malisho zinazofaa kwa ufugaji. Kwa sasa kuna ng’ombe milioni 18.5, 
mbuzi milioni 13.1 na kondoo milioni 3.6. Mifugo mingine inayofugwa nchini ni 
pamoja na nguruwe milioni 1.2, kuku wa asili milioni 30 (MWLD, Statistical Year 
Book, 2005).  Tanzania ni nchi ya tatu barani Afrika kwa wingi wa ng’ombe baada 
ya Ethiopia na Sudan. Zaidi ya asilimia 90 ya idadi ya mifugo iliyopo nchini ni ya 
asili ambayo ukosaafu wake ni mdogo. Wanyama hawa hata hivyo wamezoea 
mazingira magumu na wanastahimili magonjwa.  
  
Uzalishaji wa mifugo umegawanyika katika mifumo mikuu miwili ambayo ni ufugaji 
huria na ufugaji shadidi. Mfumo wa ufugaji shadidi japo sio mkubwa nchini, 
unatiliwa mkazo zaidi katika kuendeleza ufugaji na uwekezaji kwani unachangia 
zaidi kwenye uchumi wa soko. Kwa upande mwingine, mfumo wa ufugaji huria 
ambao hufanywa na wakulima wachungaji na wachungaji wahamaji, ni mfumo 
unaotegemea upatikanaji wa malisho na maji kwa msimu na matokeo yake 
husababisha wafugaji kuhamahama. Mfumo huu unakabiliwa na matatizo ya 
utunzaji duni wa mifugo, matumizi duni ya teknolojia za kisasa, kuhodhi mifugo 
mingi zaidi ya uwezo wa ardhi na ukosefu wa mazingira mazuri ya masoko. 
Pamoja na matatizo yanayoukabili mfumo huu, bado umeendelea kwa miongo 
mingi kuwa tegemeo kwa jamii ya wafugaji wahamaji. Ili kuendeleza na kufikia 
malengo yake, sekta ya mifugo inahitaji sera ya mifugo iliyo pana itakayotoa 
mwongozo kwa wadau wote. 
 
Kuanzia miaka ya 1980, uchumi wa Tanzania umepitia mabadiliko mbalimbali na 
muhimu katika kuelekea kwenye uchumi wa soko. Maboresho yaliyofanyika katika 
sera za uchumi wa kijumla yamesababisha kuwepo kwa tafsiri mpya juu ya 
majukumu ya sekta ya umma na sekta binafsi katika shughuli za maendeleo ya 
mifugo. Kutokana na mabadiliko haya  Serikali imejiondoa katika shughuli za 
uzalishaji, usindikaji na masoko, ambazo zinaweza kufanywa vizuri zaidi na sekta 
binafsi.  
 
Sera hii ni ya tatu kutungwa kuhusu tasnia ya mifugo. Sera ya kwanza ilitungwa 
mwaka 1983 ikiwa na madhumuni ya kuleta changamoto kwenye maendeleo ya 
mifugo katika uchumi wa dola. Aidha, Sera hiyo ilitilia mkazo uendelezaji wa 
mashamba makubwa ya mashirika ya umma kwa ajili ya uzalishaji, usindikaji na 
masoko. 
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Sera ya Kilimo na Mifugo ya mwaka 1997, ilikuwa sera ya pili kutayarishwa na 
ilikuwa sanjari na mabadiliko yanayoendelea na iliainisha majukumu ya umma na 
sekta binafsi. Hata hivyo, wakati wa utekelezaji wa sera hiyo maboresho mengine 
yalijitokeza na hivyo kuhitajika kuipitia na kuandaa sera hii mpya. Sera mpya ya 
mifugo itaangalia na kushughulikia masuala muhimu yakiwemo utambuzi, usajili 
na ufuatiliaji wa mifugo na mazao yake, ustawi wa wanyama, elimu ya asili, 
usalama na teknolojia ya viumbe hai, ufugaji wa kilimo hai, usalama wa chakula, 
kuzuka kwa magonjwa mapya ya mifugo, taasisi za kudhibiti mazao ya mifugo na 
maadili ya wataalamu, hifadhi ya kosaafu za wanyama, ujazo wa wanyama, 
mfumo wa maabara ya mifugo, majanga yahusuyo mifugo na wanyama rafiki.  
 
Sera hii inalenga kuchochea maendeleo ya tasnia ya mifugo ili iweze 
kumwongezea kipato mwananchi na Taifa kwa ujumla, kuboresha uhakika wa 
chakula na hifadhi ya mazingira. Aidha, sera hii imedhamiria kuongeza ubora wa 
maisha kwa wadau wote wanaojihusisha na sekta ya mifugo nchini. 
 
Utayarishaji wa Sera hii umezingatia mambo yafuatayo:-  
(i) Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025;  
(ii) Mkakati wa Taifa wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania 

(MKUKUTA) 2004;  
(iii) Malengo ya Milenia (MDGs); 
(iv) Mkakati wa Maendeleo Vijijini (RDS) 2001; 
(v) Sera ya Maendeleo Vijijini 2003; 
(vi) Sera ya Taifa ya Biashara 2003; 
(vii) Maazimio ya Mkutano wa Wadau wa Sekta ya Mifugo 2001; 
(viii) Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDS) 2001; 
(ix) Mpango wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP) 2003; 
(x) Waraka wa Rais Namba 1 wa Mwaka 2002;  
(xi) Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 2004; 
(xii) Sera ya Uwekezaji;  
(xiii) Sera ya Ardhi1995; 
(xiv) Sera ya Taifa ya Mazingira 1997; 
(xv) Sera ya Kilimo na Mifugo 1997; 
(xvi) Jitihada na Mipango ya Kimataifa na Kikanda  

• Mkataba wa Shirika la Biashara Duniani kuhusu ubora na udhibiti wa 
mifugo na mazao ya kilimo (SPS). 

• Shirika la Afya Duniani/Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa 
kuhusu kanuni za ubora na usalama wa chakula (WHO/FAO’s Codex 
Alimentarius). 

• Mpango Mahususi wa Afrika wa Kuendeleza Kilimo (Comprehensive Africa 
Agriculture Development Programme) wa NEPAD. . 

• Mpango Mkakati Ashiria wa Maendeleo wa Nchi za Jumuia ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC’s Regional Indicative Strategic Development Plan 
-RISDP). 

• Sera ya Kilimo na Maendeleo Vijijini ya Jumuiya ya Afrika Mashariki .  
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1.2 Mafanikio ya Sekta ya Mifugo 
 
Sekta ya Mifugo imekuwa na ukuaji wa zaidi ya asilimia 2.7 katika kipindi cha 
muongo uliopita. Ukuaji huu ni chini ya ukuaji wa idadi ya watu ambao ni asilimia 
2.9. Kulingana na MKUKUTA, Sekta ya Mifugo inatarajiwa kukua kwa asilimia 9 
ifikapo 2010.  
 
Katika mwaka 2005, mchango wa Sekta ya Kilimo kwenye pato la Taifa ulikuwa ni 
asilimia 45.6 (Hali ya Uchumi wa Taifa, 2005), ambapo mazao yalichangia asilimia 
34.0, mifugo 5.9, uvuvi 3.0, misitu na uwindaji 2.7.,Mchango wa mifugo ulitokana 
na nyama asilimia 40, maziwa asilimia 30 na kuku na wanyama wadogo asilimia 
30. Katika kipindi hicho, Sekta ya Kilimo ilikua kwa asilimia 5.2 ambapo sekta 
ndogo ya mazao ilikua kwa asilimia 5.2, mifugo asilimia 4.2, uvuvi asilimia 7.3 na 
misitu na uwindaji asilimia 4.5. Aidha, Sekta ya Mifugo hutoa mazao mengi ya 
mifugo yanayotumika nchini na hivyo kupunguza uagizaji wa mazao hayo kutoka 
nje ya nchi. Pamoja na mchango wa Sekta ya Mifugo kwenye uchumi wa Taifa, pia 
huchangia katika maeneo yafuatayo: - 
  
(i) Kuzalisha chakula, hivyo kuchangia katika uhakika wa chakula; 
(ii) Kubadilisha malisho na masalio ya mazao kuwa chakula; 
(iii) Mifugo ni benki hai kwa wafugaji; 
(iv) Chanzo cha mapato na ajira kwa wananchi vijijini;  
(v) Kutoa ngozi na mazao mengine; 
(vi) Kutoa mbolea na wanyama kazi kwa ajili ya kilimo endelevu;  
(vii) Kuchangia katika majukumu ya kijadi kwenye jamii.  
 
Takriban asilimia 40 ya kaya milioni 3.9 za kilimo nchini hujihusisha na uzalishaji 
wa mazao ya kilimo na mifugo. Upo uwezekano wa kuongeza uzalishaji wa mifugo 
na tija na kuchangia kwenye pato la Taifa kwa vile uwezo wa ardhi uliopo 
unaoweza kuhimili hadi uniti za  mifugo milioni 20 haujatumika kikamilifu. 
  
Uzalishaji wa nyama kwa mwaka kwa kipindi cha miaka 10 iliyopita (1995 – 2005) 
uliongezeka kutoka tani 244,000 hadi tani 378,500 sawa na ongezeko la asilimia 
55 ambapo sehemu kubwa ilitokana na ufugaji wa asili. Pia, uzalishaji wa maziwa 
uliongezeka kutoka lita milioni 555 hadi bilioni 1.38 ambapo asilimia 70 ilichangiwa 
na sekta ya ufugaji wa asili. Vilevile, uzalishaji wa mayai uliongezeka kutoka mayai 
milioni 380 hadi bilioni 1.8. Katika kipindi hicho, ulaji wa nyama kwa mtu kwa 
mwaka uliongezeka kutoka kilo 5 hadi 11, unywaji wa maziwa kutoka lita 20 hadi 
39 na ulaji wa mayai kutoka 14 hadi 53. Aidha, ukusanyaji wa ngozi uliongezeka 
kutoka vipande milioni 1.3 hadi milioni 4.0 ambapo kati ya vipande hivyo, asilimia 
86 viliuzwa nchi za nje.  
 
Licha ya ongezeko la uzalishaji huo, utekelezaji katika tasnia ya mifugo bado 
hauridhishi. Hii inatokana na ukuaji hafifu wa mifugo, vifo vingi, uzalishaji duni na 
mazao yasiyokuwa na ubora unaotakiwa. Uboreshaji wa viwango vya uzalishaji 
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pamoja na uongezaji wa thamani kupitia usindikaji utaongeza kwa kiasi kikubwa 
thamani ya mazao na kipato kutokana na tasnia ya mifugo.  
 
1.3 Vikwazo vinavyokabili Maendeleo ya Sekta ya Mifugo  
 
Mkutano wa wadau wa tasnia ya mifugo uliofanyika Arusha mwaka 2001, 
ulibainisha matatizo makuu sita yanayoathiri ufanisi wa Sekta ya Mifugo hapa 
nchini. Matatizo hayo ni:- 
 
(i) Ardhi, Maji na Malisho 
 
Tatizo kubwa katika mfumo wa umilikaji wa ardhi, rasilimali za maji na malisho ni 
kutokuwa na utaratibu wa kutenga na kumilikisha ardhi kulingana na taratibu za 
kisheria au kimila. Matatizo mengine ni kupanuka kwa shughuli za kilimo katika 
maeneo yaliyokuwa yanatumika kwa kufuga na kuchungia, kupanuliwa kwa 
mbuga za wanyamapori na  kuhamahama kwa wafugaji kunakozuia kuendelezwa 
kwa maeneo yao.  
 
(ii) Aina ya mifugo na mifumo ya uzalishaji 
 
Kuwepo kwa kosaafu duni za mifugo ya asili pamoja na upungufu wa mifugo 
chotara,   kumechangia kwa kiwango kikubwa uzalishaji duni na usio na tija. Hali 
hii imechochewa kwa kiwango kikubwa na mifumo ya uzalishaji mifugo 
inayotumiwa na wafugaji. Hata hivyo, mifugo ya asili ina uwezo wa kustahimili 
mazingira magumu. 
 
(iii) Magonjwa ya Mifugo 
 
Magonjwa ya mifugo ni kati ya matatizo yanayokabili maendeleo ya tasnia ya 
mifugo. Kumekuwepo na kuenea kwa magonjwa ya mifugo nchini kama vile 
magonjwa ya mlipuko yasiyokuwa na mipaka, magonjwa yanayoenezwa na 
wadudu, magonjwa ya mifugo yanayoambukiza binadamu na magonjwa 
yanayojitokeza ambayo ni changamoto kubwa kwa maendeleo ya tasnia ya 
mifugo.  
 
(iv) Usindikaji na masoko ya mazao ya mifugo 
 
Upo upungufu wa miundombinu kwa ajili ya usindikaji na masoko ya mifugo na 
mazao yake. Pia, kumekuwepo na uingizaji wa mazao ya mifugo yenye ruzuku 
kubwa kutoka nje ya nchi ambayo hukatisha tamaa wawekezaji pamoja na kuleta 
ushindani usio sawa kwa mazao ya mifugo yanayozalishwa au kusindikwa hapa 
nchini. 
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(v) Elimu na ujuzi kwa wafugaji 
 
Ukosefu wa elimu na ujuzi wa kutosha kwa wafugaji huathiri maendeleo ya tasnia 
ya mifugo nchini. Elimu na ujuzi ni muhimu na husaidia katika kupokea teknolojia 
sahihi zinazobuniwa na kusambazwa kwa wafugaji. 
 
(vi) Uwekezaji na Mikopo 
 
Uhaba wa taasisi za kutoa mikopo kwa wajasiriamali wakubwa, wa kati na wadogo 
wa mifugo na uwekezaji mdogo vinakwaza upanuzi na uzalishaji wa mifugo 
kibiashara. 
 
1.4 Fursa za Uendelezaji Mifugo 
 
Zipo fursa nyingi zinazoweza kuongeza mchango wa mifugo katika uchumi wa 
Taifa na uhakika wa chakula katika kaya iwapo fursa hizo zitatumiwa ipasavyo. 
Fursa hizo ni pamoja na kuwepo kwa: 
 
(i) Idadi kubwa na aina mbalimbali za mifugo; 
(ii) Rasilimali kubwa ya ardhi ya malisho ambayo inakadiriwa kuwa hekta milioni 

60; 
(iii) Hali nzuri ya hewa inayofaa kwa ufugaji katika kanda mbalimbali; 
(iv) Masoko ya uhakika ya ndani na nje ya nchi; 
(v) Upatikanaji wa watu wa watakaoweza kufunzwa, pamoja na gharama nafuu 

za utendaji kazi; 
(vi) Ujuzi na elimu ya asili kuhusu mifugo; 
(vii) Sera nzuri za kiuchumi. 
 
1.5 Umuhimu wa kuwa na Sera ya Taifa ya Mifugo 
 
Umuhimu wa kuwa na Sera ya Taifa ya Mifugo nchini ni kuchochea ufugaji wa 
kibiashara unaolenga kuhifadhi mazingira. Nia ni kuboresha maisha ya wafugaji 
kwa kuwaongezea kipato na uhakika wa chakula kutokana na mazao ya mifugo; 
hivyo, kuchangia katika kufikia malengo ya MKUKUTA. 
 
Sera hii imezingatia kuwepo kwa mifugo mingi ikilinganishwa na nchi nyingi za 
Afrika. Pia, Sera imezingatia hali ya maendeleo yanayotokea wakati huu wa soko 
huru, utandawazi, ubinafsishaji na ubia kati ya sekta ya umma na binafsi na 
maendeleo ya sayansi na teknolojia, ambavyo vina mchango wa moja kwa moja 
katika maendeleo ya sekta ya mifugo. Vilevile, sera hii inasisitiza umuhimu wa 
kuongeza thamani kwa mazao yatokanayo na mifugo ili yaweze kuingia katika 
soko la ushindani na, pia, kuyaongezea muda wa hifadhi. Aidha, idadi ya watu 
Tanzania inatarajia kuongezeka na kufikia milioni 55.2 ifikapo mwaka 2025, hali 
itakayofanya mahitaji ya mifugo na mazao yake kuongezeka na hivyo, kuhitaji 
juhudi za makusudi za kuongeza tija katika uzalishaji wa mifugo.  
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Baadhi ya hoja kuhusu Sekta ya Mifugo zilizoainishwa katika Sera ya Kilimo na 
Mifugo ya mwaka 1997 hazikufafanuliwa vya kutosha. Wakati wa utekelezaji wa 
sera hiyo yalijitokeza mabadiliko mbalimbali ya sera za kiuchumi pamoja na 
maboresho ya kisekta yaliyosababisha sera hiyo kurejewa na kuandaa sera mpya. 
Sera hii inalenga kurekebisha mapungufu yaliyojitokeza katika sera iliyopita 
hususan katika maeneo ya udhibiti, utaalam na huduma zitolewazo na sekta 
mtambuka. 
 
Pia, sera hii inalenga kuangalia masuala muhimu katika Sekta ya Mifugo ambayo 
hayakuzingatiwa katika sera iliyopita. Masuala hayo ni pamoja na utambuzi, usajili 
na ufuatiliaji wa mifugo na mazao yake, ustawi wa wanyama, elimu asilia, usalama 
na teknolojia kwa viumbe hai, ufugaji wa kilimo hai, usalama wa chakula, 
magonjwa mapya ya mifugo, bodi za udhibiti wa mazao ya mifugo, taasisi za 
udhibiti wa taaluma, uhifadhi wa kosaafu za wanyama, kufuga kulingana na 
maeneo ya malisho, mfumo wa maabara ya mifugo, majanga ya mifugo na 
wanyama rafiki. 
 
Sekta ya Kilimo kwa ujumla wake inajumuisha, kilimo cha mazao, mifugo, uvuvi na 
misitu. Sekta ndogo za misitu na uvuvi zinazo sera zinazojitegemea; hivyo kutoa 
umuhimu kuwa na sera zinazojitegemea kwa sekta ndogo za mazao na mifugo. 
 
1.6 Mpangilio wa Andiko la Sera 
 
Andiko hili la Sera lina sura tano: Sura ya Kwanza ni Utangulizi; Sura ya Pili 
inaelezea Dira, Dhamira na Madhumuni; Sura ya Tatu inaelezea kwa undani Hoja, 
Madhumuni na Tamko la Sera; Sura ya Nne inaelezea Muundo wa Kisheria na 
Mpangilio wa Kitaasisi na Sura ya Tano inaelezea Ufuatiliaji na Tathmini ya 
Utekelezaji wa Sera. 
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SURA YA PILI 

2.0 DIRA, DHAMIRA NA MADHUMUNI 

 
2.1 Dira 
 
Sekta ya Mifugo inayo dira ya maendeleo inayoendana na Dira ya Maendeleo 
Tanzania kufikia mwaka 2025, na inatamka kuwa: 
 
“Kuwe na Sekta ya Mifugo ambayo ifikapo mwaka 2025 kwa sehemu 
kubwa, itakuwa na ufugaji wa kisasa na endelevu, yenye mifugo bora, 
yenye uzalishaji mzuri, inayoendeshwa kibiashara na yenye kuboresha 
lishe ya Mtanzania, kuinua kipato cha mfugaji na Taifa na kuhifadhi 
mazingira” 
 
2.2 Dhamira 
 
Dhamira ya sekta ya mifugo ni:- 
“Kuhakikisha kuwa rasilimali ya mifugo inaendelezwa na kutunzwa 
katika mazingira endelevu kwa ajili ya ukuaji wa uchumi na kuboresha 
maisha ya wananchi”  
 
2.3 Madhumuni 
Madhumuni makuu ya Sera ya Taifa ya Mifugo ni kujenga sekta yenye ufanisi na 
ushindani ambayo itachangia kuboresha hali ya wananchi, ambao shughuli zao 
kubwa na maisha hutegemea mifugo.  
 
Madhumuni mahususi ya Sera ya Taifa ya Mifugo ni:- 
(i) Kuchangia uhakika wa chakula kitaifa kwa kuongeza uzalishaji, usindikaji na 

masoko ya mazao ya mifugo ili kukidhi mahitaji ya lishe. 
(ii) Kuinua hali ya maisha ya wananchi wanaojihusisha na ufugaji  kupitia 

ongezeko la kipato kutokana na mifugo. 
(iii) Kuongeza wingi na ubora wa mifugo na mazao yake kama malighafi kwa ajili 

ya matumizi ya viwanda vya ndani na nje. 
(iv) Kuhimiza matumizi na usimamizi jumuishi na endelevu wa rasilimali 

zinazohusiana na uzalishaji wa mifugo ili kujenga mazingira endelevu. 
(v) Kuimarisha utoaji wa huduma za kiufundi pamoja na kutayarisha  na 

kusambaza teknolojia mpya.  
(vi) Kuendeleza rasilimali watu wakiwemo wafugaji. 
(vii) Kuhimiza uzalishaji wa bidhaa za mifugo zilizo salama na bora ili kulinda afya 

za walaji. 
(viii) Kuhimiza matumizi ya wanyama-kazi na biogesi 
(ix) Kuhusisha masuala ya mtambuka na sekta-mtambuka kama vile jinsia, Virusi 

vya Ukimwi (VVU)/UKIMWI, ardhi na mazingira. 
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SURA YA TATU 

3.0 HOJA, MADHUMUNI NA MATAMKO  

 
Mifugo hutoa aina mbalimbali za mazao ikiwa ni pamoja na nyama, maziwa, mayai 
na ngozi. Sura hii inafafanua hoja, madhumuni na matamko ya sera kuhusu 
mambo yafuatayo: 
 
3.1 Nyama 
 
Vyanzo vikuu vya nyama nchini ni ng’ombe, mbuzi, kondoo, kuku, nguruwe, 
samaki, wanyamapori na wanyama wengine wanaoliwa. Takribani, asilimia 53 ya 
nyama inayozalishwa nchini hutokana na ng’ombe na sehemu kubwa ya nyama 
hiyo hutumika kwa ajili ya soko la ndani na kiasi kidogo huuzwa nje ya nchi.  

3.1.1 Ng’ombe wa Nyama 

 
Ng’ombe wa asili aina ya Zebu (TSZ) na Ankole ni chanzo kikuu cha nyama ya 
ng’ombe hapa nchini. Kuna aina mbalimbali za TSZ kama vile Iringa-Red, Tarime, 
Maasai, Sukuma, Singida-White na Fipa. Kati ya ng’ombe hawa asilimia 80 
wanafugwa katika mfumo wa kilimo-ufugaji na asilimia 14 katika mfumo wa 
uchungaji wa kuhamahama. Aidha, asilimia sita iliyobaki hufugwa kwenye ranchi 
na mashamba ya ng’ombe wa maziwa. Asilimia kubwa ya ng’ombe hawa pamoja 
na chotara wao ni aina ya Mpwapwa, Boran, Charolais, Chianina, Simmental, 
Hereford, Brahman, Santa Getrudes na Aberdeen Angus. 
 
Hoja 
Kwa sasa, uzalishaji wa nyama unakabiliwa na vikwazo mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na ukosaafu duni wa mifugo ya asili iliyopo, miundombinu na masoko hafifu, 
kuwepo na kuenea kwa magonjwa ya mifugo, uhaba wa vyakula vya mifugo, 
vyama dhaifu vya wafugaji na uhaba wa huduma za kitaalam. 
 
Madhumuni 
Kuongeza uzalishaji wa nyama bora inayokidhi viwango vya soko la ndani na nje ili 
kuongeza kipato cha wafugaji na hatimaye kuboresha hali zao za maisha. 
 
Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhimiza uzalishaji wa nyama bora kibiashara katika 

mfumo wa shadidi na ufugaji wa maeneo makubwa (Ranchi, uchungaji wa 
kuhama na kilimo-ufugaji) ikiwa ni pamoja na kuimarisha KARATA. 

(ii) Serikali itahimiza uorodheshaji, uchambuzi, tathmini na uchaguzi wa koo 
bora za ng’ombe wa asili kwa ajili ya nyama. 

(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahimiza uboreshaji wa kosaafu kwenye 
ng’ombe wa asili ili kuongeza tija. 
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(iv) Serikali itawezesha na kuimarisha utoaji wa huduma za kitaalam kwa ajili ya 
kuongeza uzalishaji wa ng’ombe wa nyama. 

(v) Serikali itahamasisha na kuhimiza uanzishwaji wa vyama vya wafugaji na 
wafanyabiashara wa ng’ombe wa nyama. 

(vi) Serikali kwa kushirikiana na wadau itaanzisha mfumo wa kutambua, 
kusajili, na kufuatilia mifugo na mazao yake kwa ajili ya uzalishaji wa 
nyama bora na salama kwa kuzingatia kanuni bora za uzalishaji. 

3.1.2 Kondoo na Mbuzi 

 
Ufugaji wa kondoo na mbuzi ni shughuli muhimu ya kiuchumi inayohusisha 
takribani asilimia 30 ya kaya za wakulima wote na huchangia karibu asilimia 22 ya 
mahitaji ya nyama nchini. Kondoo na mbuzi wanaofugwa hapa nchini ni wa koo 
za ̏ Red-Maasai˝ na Gogo kwa upande wa kondoo; na Ujiji, Newala, Sukuma na 
Gogo kwa mbuzi. Kondoo aina ya ̏ Black Head Persian (BHP)˝ na mbuzi aina 
ya  ̏ Boer˝ ni koo pekee zilizoingizwa nchini kutoka nje. 
 
Hoja 
Kondoo na mbuzi hufugwa katika maeneo mengi kutokana na uwezo wao wa 
kuweza kuishi katika kanda tofauti za ikolojia za kilimo. Kutokana na uwezo wao 
wa kuzaa mara mbili kwa mwaka, kukua haraka na gharama ndogo za uzalishaji 
ikilinganishwa na ng’ombe, ufugaji wao unapendwa na wafugaji wadogo. Hata 
hivyo, uzalishaji wa kondoo na mbuzi bado unakabiliwa na vikwazo mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na lishe duni, magonjwa, kosaafu duni na miundombinu hafifu ya 
masoko. 
 
Madhumuni 
Kuhamasisha uzalishaji wa kibiashara na endelevu wa kondoo na mbuzi ili kukidhi 
soko la ndani na nje na hivyo kuongeza uhakika wa chakula na kipato. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itawezesha na kuimarisha utoaji wa huduma za kitaalam katika 

kuongeza uzalishaji wa kondoo na mbuzi. 
(ii) Serikali itahimiza uorodheshaji, uchambuzi, tathmini na uchaguzi wa koo 

bora za kondoo na mbuzi wa asili kwa ajili ya nyama. 
(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahimiza uboreshaji kosaafu kwenye 

kondoo na mbuzi wa asili ili kuongeza tija. 
(iv) Jitihada zitafanywa kuhimiza ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi 

katika kuboresha na kusimamia mifumo ya masoko.  
(v) Serikali itahamasisha na kuhimiza uanzishwaji wa vyama vya wafugaji na 

wafanyabiashara wa kondoo na mbuzi. 
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3.1.3 Kuku 

 
Uzalishaji wa kuku nchini umegawanyika katika mifumo ya ufugaji wa asili na 
kibiashara. Mfumo wa ufugaji wa asili huchangia zaidi ya asilimia 70 ya kuku wote 
wanaofugwa na hutoa nyama na mayai yanayoliwa vijijini na hukidhi asilimia 20 
ya mahitaji ya mijini. Aina kuu za koo na chotara wa kuku wa asili ni Kuchi, 
Kishingo, Sukuma, Kinyafuzi  na Kiduchu. 
 
Kwa kiwango kikubwa, uzalishaji wa kuku wa kibiashara hufanywa katika maeneo 
ya mijini na maeneo yanayozunguka miji. Koo za kuku (pamoja na chotara wao) 
wanaofugwa kibiashara ni pamoja na White Leghorns, Rhode Island Red, Light 
Sussex, Plymouth Rock, Hisex, Hybro na Shavers. 
 
Hoja 
Ufugaji wa kuku wa asili na wa kibiashara unakabiliwa na vikwazo mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na magonjwa, lishe duni, uhaba wa huduma  za kitaalam, kosaafu 
duni na vyama dhaifu vya wafugaji. Vilevile, kuna udhibiti hafifu kwenye vituo vya 
kutotolea vifaranga na  mashamba ya kuku wazazi. 
 
Madhumuni 
Kuongeza idadi na ubora wa kuku na mazao yake ili kukidhi mahitaji ya ndani, 
kuongeza mauzo ya nje na kuhamasisha uzalishaji endelevu wa kuku. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itawezesha na kuimarisha utoaji wa huduma za kitaalam na 

matumizi ya teknolojia sahihi katika kuongeza uzalishaji wa kuku. 
(ii) Serikali itahimiza uorodheshaji, uchambuzi, tathmini na uchaguzi wa koo 

bora za kuku wa asili kwa  ajili ya mayai na nyama. 
(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahimiza uboreshaji kosaafu kwenye 

kuku wa asili ili kuongeza tija. 
(iv) Jitihada zitafanywa kuhamasisha uwekezaji katika uzalishaji, usindikaji na 

masoko ya kuku na mazao yake. 
(v) Serikali itahimiza uanzishwaji wa mashamba bora ya kuku wazazi na vituo 

vya kutotolea vifaranga. 
(vi) Serikali itahamasisha na kuhimiza uanzishwaji wa vyama vya wafugaji na 

wafanyabiashara wa kuku. 

3.1.4 Nguruwe 

 
Ufugaji wa nguruwe umeanza kuenea katika sehemu nyingi hapa nchini na kutoa 
mchango katika mahitaji ya nyama. Nguruwe wana sifa ya kuzaa watoto wengi, 
kukua haraka, kutumia chakula vizuri mwilini, kutumia muda mfupi toka kizazi 
kimoja hadi kingine na huhitaji eneo dogo la kufugia. Licha ya uzalishaji wa 
nyama, nguruwe pia hutoa mafuta ya kupikia na samadi kwa ajili ya kurutubisha 
ardhi. 
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Nguruwe wengi hufugwa na wafugaji wadogo katika mfumo wa kilimo mseto 
ambapo hutegemea malisho na vyakula vya nyongeza inapobidi. Ufugaji wa 
nguruwe katika mfumo huu ni duni na hivyo husababisha nguruwe kuzaa vitoto 
vichache vyenye uzito mdogo katika mzao mmoja, kuwa na maumbile madogo, 
idadi kubwa ya vifo vya vitoto na ukuaji mdogo. 
 
Hoja 
Uzalishaji wa nguruwe kibiashara hufanywa na wafugaji wachache wenye kipato 
cha kawaida wenye uwezo wa kugharamia vyakula na mahitaji mengine ya ufugaji 
huo. Kuzaliana kwa nguruwe wa ukoo mmoja kunakosababishwa na kukosekana 
kwa kumbukumbu za uzalishaji ni tatizo katika nguruwe waliopo. Pia, upungufu 
wa huduma za kitaalam, ukosefu wa machinjio za nguruwe  na miundombinu ya 
masoko, magonjwa, baadhi ya mila na imani za dini kuzuia kula nyama ya 
nguruwe kumeathiri maendeleo ya uzalishaji nguruwe nchini. 
 
Madhumuni 
Kuhimiza uzalishaji wa nguruwe ili kuchangia katika uhakika wa chakula, 
kuboresha lishe, kuongeza kipato na kuhifadhi mazingira. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itawezesha na kuimarisha utoaji wa huduma za kitaaalam na 

matumizi ya teknolojia sahihi katika kuongeza uzalishaji wa nguruwe. 
(ii) Serikali itahamasisha uzalishaji wa vyakula bora vya nguruwe na kuhimiza 

matumizi ya malighafi na viungio vya vyakula vinavyopatikana hapa nchini. 
(iii) Serikali itahimiza uorodheshaji, uchambuzi, tathmini na uchaguzi wa koo 

bora za nguruwe kwa ajili ya kuongeza uzalishaji na tija. 
(iv) Serikali itahimiza na kuhamasisha ujenzi wa machinjio zenye ubora na 

miundombinu ya masoko kwenye maeneo yenye wafugaji na walaji wengi 
wa nyama ya nguruwe. 

(v) Serikali itahamasisha na kuhimiza uanzishwaji wa vyama vya wafugaji na 
wafanyabiashara wa nguruwe. 

3.1.5 Vyanzo Vingine vya Nyama 

 
Tanzania ina aina nyingi za wanyama lakini ni wachache wanaotumika kwa 
nyama. Vyanzo vingine vya nyama ambavyo matumizi yake hayajazoeleka kwa 
wengi ni pamoja na sungura na jamii za bata. Hali hii inatoa fursa ya kuzalisha 
aina nyingi za nyama kwa ajili ya soko la ndani na nje. 
 
Hoja 
Wengi wa wanyama hawa hupatikana vijijini. Aidha, uzalishaji na ulaji wake uko 
chini kutokana na mila na desturi pamoja na uelewa mdogo wa kuendeleza na 
kudumisha rasilimali hiyo. Vikwazo vingine ni upungufu katika utafiti, ugani na 
usambazaji wa taarifa kuhusu wanyama hawa. 
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Madhumuni 
Kuhamasisha uzalishaji na ulaji wa nyama ya aina hii ili kuongeza uhakika wa 
chakula katika kaya, kipato na kuboresha lishe. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itahimiza uorodheshaji, uchambuzi, tathmini na uchaguzi wa koo 

bora za wanyama wa aina hii kwa ajili ya kuongeza uzalishaji na tija. 
(ii) Serikali itawezesha na kuimarisha utoaji wa huduma za kitaalam katika 

kuongeza uzalishaji wa wanyama hawa. 
(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahimiza matumizi na kuboresha 

uzalishaji, usindikaji na masoko ya wanyama hawa. 
(iv) Serikali kwa kushirikiana na wadau itaandaa na kuhamasisha mfumo 

endelevu wa kuzalisha wanyama hawa. 

3.1.6 Usindikaji, Masoko na Ulaji wa Nyama 

 
Hapa nchini kuna zaidi ya minada 300 ya awali, 13 ya upili na sita ya mipakani. 
Minada yote ya awali inasimamiwa na Halmashauri za Wilaya ambapo minada ya 
upili na ya mipakani inasimamiwa na Wizara. Minada michache ya awali inafanya 
kazi ila mingi ni mibovu. Aidha, vipo viwanda sita vya kusindika nyama na 
machinjio za kisasa saba. Kwa sasa, ulaji wa nyama kwa mtu kwa mwaka ni kilo 
11 kiasi ambacho ni chini ya kiwango cha kilo 50 kinachopendekezwa na Shirika la 
Chakula na Kilimo Duniani (FAO). 
 
Hoja 
Usindikaji, uuzaji na ulaji wa nyama bora na mazao yatokanayo na nyama 
unakabiliwa na kutopatikana kwa wanyama bora, uhaba wa taarifa za masoko, 
upungufu wa utafiti na mafunzo katika teknolojia ya nyama, uelewa mdogo wa 
walaji kuhusu ubora wa nyama na ukosefu wa mitaji ya kuwekeza katika viwanda 
vya kusindika nyama. Kutokana na hali hii, baadhi ya kampuni za biashara huagiza 
nyama na mazao yake kutoka nje ya nchi. 
 
Madhumuni 
Kushirikiana na wadau kuhimiza usindikaji, uuzaji na ulaji wa nyama bora na 
mazao yake ili kufikia viwango vya lishe bora na kuongeza mauzo nje ya nchi. 
 
Tamko la Sera 
(i) Kwa kushirikiana na wadau, Serikali itawezesha na kuhimiza usindikaji, 

uuzaji na ulaji wa nyama bora na salama. 
(ii) Serikali itadhibiti uingizaji na uuzaji wa nyama na mazao yake kutoka nje. 
(iii) Serikali itahimiza ukusanyaji na usambazaji wa taarifa za masoko ya nyama 

na mazao yake. 
(iv) Kwa kushirikiana na wadau, Serikali itawezesha na kuhimiza utafiti juu ya 

teknolojia ya nyama ili kukidhi mahitaji. 
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(v) Kwa kushirikiana na wadau, Serikali itahamasisha ulaji wa nyama bora na 
mazao yake. 

(vi) Serikali itawezesha na kuhimiza uanzishwaji wa vyama vya wasindikaji na 
walaji nyama pamoja na bodi itakayosimamia sekta ndogo ya nyama. 

 
3.2 Maziwa 
 
Uzalishaji wa maziwa ni moja ya shughuli za biashara inayokua haraka katika 
tasnia ya mifugo. Wanyama wanaofugwa kwa ajili ya uzalishaji wa maziwa hapa 
nchini ni pamoja na ng’ombe, mbuzi, nyatimaji na ngamia. Maziwa mengi 
yanayouzwa hutokana na wafugaji wadogo ambao huzalisha takribani asilimia 70 
na wafugaji wakubwa huzalisha karibu asilimia 30. 

3.2.1 Ng’ombe wa Maziwa 

 
Idadi ya ng’ombe wa maziwa nchini imeongezeka kutoka 212,000 mwaka 1995 na 
kufikia ng’ombe 500,000 mwaka 2005. Koo za ng’ombe wa maziwa zinazopatikana 
nchini ni pamoja na Friesian, Jersey, Ayrshire, Sahiwal, Mpwapwa na machotara 
wake. Mitamba ya ng’ombe wa maziwa nchini wanapatikana kwa wingi katika 
Mashamba ya Kuzalisha Mifugo (LMUs), taasisi za umma na mashamba madogo 
na makubwa ya watu binafsi. 
 
Uzalishaji wa maziwa unakadiriwa kuwa lita bilioni 1.38 (mwaka 2005) ambapo 
ng’ombe wa asili walichangia kwa takribani asilimia 70. Wastani wa utoaji wa 
maziwa kwa mwaka kwa uzao kwa ng’ombe wa asili ni lita 500 ikilinganishwa na 
lita 2,000 kwa ng’ombe wa kisasa. Wafugaji wadogo wa ng’ombe wa maziwa 
wanapatikana kwa wingi katika maeneo ya mijini na maeneo ya viunga vya miji na 
vijijini katika mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, Tanga, Iringa, Kagera, Dar es Salaam 
na Mbeya. Wastani wa unywaji maziwa kwa mtu kwa mwaka nchini ni lita 39 
(mwaka 2005) ikilinganishwa na kiasi cha lita 200 kwa mtu kwa mwaka 
kinachopendekezwa  na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO). 
 
Hoja 
Maendeleo ya tasnia ya maziwa nchini yanakabiliwa na vikwazo mbalimbali 
vikiwemo vya lishe duni, uhaba wa huduma za kitaalam na uchache wa ng’ombe 
wa maziwa. Vikwazo vingine ni pamoja na upatikanaji mdogo wa mitaji na 
mikopo, miundombinu duni ya kukusanya na kusambaza maziwa, viwanda 
vichache vya kusindika, unywaji mdogo wa maziwa na magonjwa ya mifugo. 
 
Madhumuni 
Kutumia rasilimali zilizopo kwa ajili ya uzalishaji kibiashara na unaozingatia 
mahitaji ya soko ili kuongeza kipato cha wadau wa maziwa na kuboresha hali ya 
maisha yao. 
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Tamko la Sera 
(i) Serikali itahimiza uorodheshaji, uchambuzi, tathmini na uchaguzi wa koo 

bora za ng’ombe wa maziwa ili kuongeza tija. 
(ii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahimiza uboreshaji ukosaafu kwenye 

ng’ombe wa maziwa ili kuongeza tija. 
(iii) Serikali itawezesha na kuimarisha utoaji wa huduma za kitaalam katika 

kuongeza uzalishaji wa ng’ombe wa maziwa. 
(iv) Serikali itahamasisha matumizi ya teknolojia sahihi ya uzalishaji wa maziwa 

wenye tija. 
(v) Juhudi zitafanyika kuhimiza uwekezaji katika uzalishaji, usindikaji na 

masoko ya maziwa. 
(vi) Serikali itahamasisha na kuhimiza uanzishwaji wa vyama vya wazalishaji 

maziwa na kuimarisha Bodi ya Maziwa. 

3.2.2 Mbuzi wa Maziwa 

 
Kuanzishwa kwa ufugaji wa mbuzi wa maziwa nchini kumewezesha kuwepo kwa 
njia mbadala ya kupatikana kwa maziwa kwa kaya ambazo hazina uwezo wa 
kufuga ng’ombe wa maziwa. Pia, maziwa ya mbuzi ni lishe bora kwa wafugaji 
wenye uwezo mdogo. 
 
Idadi ya mbuzi wa maziwa nchini inaongezeka hasa kupitia mpango wa “kopa 
mbuzi lipa mbuzi”. Ufugaji wa mbuzi wa maziwa hufanywa na wafugaji wadogo, 
hususan wanawake na watoto. Aina ya mbuzi wa maziwa wanaofugwa ni pamoja 
na koo za Toggenburg, Saanen, Anglo-Nubian, Alpine and Norwegian. 
 
Hoja 
Ufugaji wa mbuzi wa maziwa unakabiliwa na vikwazo mbalimbali vikiwemo mbinu 
duni za ufugaji, magonjwa, uhaba wa koo bora za mbuzi, utafiti na huduma duni 
za ugani. 
 
Madhumuni 
Kuongeza uzalishaji wa mbuzi wa maziwa ili kukidhi mahitaji ya lishe na kuongeza 
kipato cha kaya. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itahimiza uorodheshaji, uchambuzi, tathmini na uchaguzi wa koo 

bora za mbuzi wa maziwa ili kuongeza tija. 
(ii) Serikali itawezesha na kuimarisha utoaji wa huduma za kitaalam katika 

kuongeza uzalishaji wa mbuzi wa maziwa. 
(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahimiza uboreshaji ukosaafu kwenye 

mbuzi wa maziwa ili kuongeza tija. 
(iv) Kwa kushirikiana na wadau, Serikali itahimiza na kuhamasisha unywaji wa 

maziwa bora na salama ya mbuzi. 
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(v) Juhudi zitafanyika kuhimiza na kuhamasisha ushirikiano wa sekta ya umma 
na binafsi, katika mpango wa  ‘kopa mbuzi lipa mbuzi’, uanzishwaji wa 
mitandao na  vyama vya wafugaji wa mbuzi. 

3.2.3 Nyatimaji na Ngamia 

 
Nyatimaji na ngamia ni miongoni mwa wanyama wanaozalisha maziwa ingawa ni 
wachache nchini. Kuna nyatimaji wapatao 188 na ngamia 93 hapa nchini. 
Wanyama hawa wangeweza kuongeza upatikanaji wa maziwa katika maeneo 
ambayo mazingira hayaruhusu ufugaji bora wa ng’ombe wa maziwa. 
 
Hoja 
Ufugaji wa nyatimaji na ngamia unakabiliwa na vikwazo mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na uelewa na ujuzi mdogo kwa wafugaji na kuzaliana kinasaba kutokana 
na uchache wao. 
 
Madhumuni 
Kuongeza uzalishaji wa maziwa yatokanayo na nyatimaji na ngamia ili kuongeza 
kipato na lishe kwa kaya. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itahimiza na kuwezesha uboreshaji wa kosaafu na kuongeza idadi 

ya nyatimaji na ngamia. 
(ii) Serikali itawezesha na kuimarisha utoaji wa huduma za kitaalam katika 

kuongeza uzalishaji wa nyatimaji na ngamia. 
(iii) Kwa kushirikiana na wadau, Serikali itahamasisha na kuhimiza unywaji wa 

maziwa bora na salama ya nyatimaji na ngamia. 

3.2.4 Usindikaji, Masoko na Unywaji wa Maziwa 

 
Miji na vituo vya biashara vimebakia kuwa soko kuu na la kutegemewa kwa 
maziwa yanayozalishwa vijijini. Hapa nchini kuna viwanda vidogo na kati 22 vya 
kusindika maziwa. Viwanda hivyo vina uwezo wa kusindika jumla ya lita 500,000 
kwa siku, lakini kwa sasa husindika lita 150,000 tu, ambapo kiasi cha maziwa hayo 
huchanganywa na maziwa ya unga kutoka nje ya nchi. 
 
Hoja 
Usindikaji, uuzaji na unywaji/ulaji wa maziwa unakabiliwa na vikwazo mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na gharama kubwa za usindikaji na vifungashio, miundombinu 
duni ya uhifadhi na masoko, upungufu wa maziwa hasa wakati wa kiangazi, 
kutokuwa na utamaduni wa kunywa maziwa na vyama dhaifu vya wadau wa 
maziwa. 
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Madhumuni 
Kushirikiana na wadau kuhimiza usindikaji, ufungaji, uuzaji na utumiaji wa maziwa 
na mazao yake ili kukidhi mahitaji ya soko la ndani na kuongeza mauzo nje. 
 
Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhimiza ukusanyaji na usindikaji wa maziwa 

yanayozalishwa nchini. 
(ii) Kuweka mazingira mazuri kwa ajili ya kuendeleza na kuimarisha 

miundombinu ya masoko ya maziwa. 
(iii) Serikali itawezesha na kuimarisha asasi zinazosimamia zao la maziwa. 
(iv) Serikali kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha upatikanaji wa taarifa za 

masoko na huduma za kitaalam. 
(v) Serikali kwa kushirikiana na wadau, itahamasisha na kuhimiza unywaji na 

utumiaji wa maziwa na mazao yake yanayozalishwa nchini. 
 
3.3 Ngozi 
 
Ngozi ni zao la ziada linalotokana na mifugo ambalo hutumika kama malighafi 
muhimu katika viwanda vya ngozi na huingiza fedha nyingi za kigeni. Idadi kubwa 
ya ngozi hutokana na mifugo ya asili. Uzalishaji wa ngozi kwa mwaka ni takribani 
vipande milioni 2.6 vya ng’ombe na vipande milioni 2.5 vya kondoo na mbuzi, 
ambapo asilimia 75 ya vipande hivyo hukusanywa. Aidha, inakadiriwa kuwa 
asilimia 95 ya ngozi zote huuzwa nje zikiwa ghafi hususan baada ya kukaushwa au 
kuwekewa chumvi. 
 
Hoja 
Ngozi kama zao muhimu la biashara halijatambuliwa na wafugaji wengi na hivyo 
kusababisha maendeleo duni ya tasnia ya ngozi. Ubora wa ngozi unakabiliwa na 
mbinu duni za ufugaji kama vile upigaji chapa ovyo, udhibiti hafifu wa wadudu 
wanaoshambulia wanyama na kuharibu ngozi pamoja na uchunaji, uhifadhi na 
usindikaji usioridhisha. 
 
Madhumuni 
Kuboresha uzalishaji, ukusanyaji na usindikaji wa ngozi kwa ajili ya soko la ndani 
na nje ili kuongeza kipato kutokana na zao la ngozi. 
 
Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhimiza upigaji mzuri wa chapa, uchinjaji, uchunaji 

uhifadhi na utunzaji mzuri wa ngozi. 
(ii) Serikali itahimiza uuzaji wa ngozi kwa kuzingatia madaraja. 
(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha upatikanaji wa taarifa za 

masoko ya ngozi na huduma za kitaalam. 
(iv) Serikali itahimiza na kuimarisha udhibiti wa ubora wa zao la ngozi. 
(v) Jitihada zitafanyika kuhimiza uwekezaji katika viwanda vya kusindika ngozi. 
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3.4 Mazao Mengine ya Ziada Yatokanayo na Mifugo 
 
Mazao mengine ya ziada yatokanayo na mifugo na yenye umuhimu kiuchumi ni 
pamoja na sufu, damu, mifupa, pembe, kwato, manyoya na nywele za mifugo 
mbalimbali. Mazao hayo hutumika kwa madhumuni mbalimbali yakiwemo 
utengenezaji wa vyakula vya mifugo, madawa na mavazi. 
 
Hoja 
Uzalishaji na matumizi endelevu ya mazao ya ziada yatokanayo na mifugo 
yanakabiliwa na uelewa mdogo, kutokuwepo kwa miongozo na taratibu kuhusu 
uzalishaji, ukusanyaji, usindikaji na teknolojia sahihi. 
 
Madhumuni 
Kuhimiza uzalishaji na matumizi ya mazao ya ziada yatokanayo na mifugo kwa ajili 
ya malighafi ya viwanda na kuongeza kipato kwa wafugaji na wafanyabiashara. 
 
Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhimiza uzalishaji na utumiaji wa mazao ya ziada 

yatokanayo na mifugo. 
(ii) Serikali itahamasisha na kuhimiza uanzishwaji wa viwanda vya kusindika 

mazao ya ziada yatokanayo na mifugo. 
(iii) Serikali itahimiza na kuwezesha utafiti kuhusu matumizi bora ya mazao ya 

ziada yatokanayo na mifugo. 
(iv) Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha upatikanaji wa taarifa za 

masoko ya mazao ya ziada yatokanayo na mifugo na kutoa huduma za 
kitaalam. 

(v) Serikali itahimiza na kuimarisha udhibiti wa ubora wa mazao ya ziada 
yatokanayo na mifugo. 

 
3.5 Usimamizi wa Rasilimali za Nyanda za Malisho Katika Maeneo ya 

ufugaji na ukulima-ufugaji 
 
Rasilimali ya Nyanda za Malisho inakadiriwa kuwa hekta milioni 60 na kati ya hizo, 
hekta milioni 40 zinatumika kwa malisho na hekta milioni 20 ni za vichaka na ardhi 
iliyopumzishwa. Rasilimali hiyo ina takribani uniti za mifugo (Livestock Units) 
milioni 17.  Usimamizi bora wa nyanda za malisho na uzuiaji wa mbung’o utaweza 
kuongeza eneo la malisho litakaloweza kutosheleza takribani uniti za mifugo 
milioni 20.  Usimamizi wa rasilimali za nyanda za malisho ni pamoja na matumizi, 
uzalishaji wa malisho na mbegu za malisho na upatikanaji wa maji kwa ajili ya 
mifugo. 

3.5.1 Matumizi ya Nyanda za Malisho  

 
Utumiaji wa rasilimali za nyanda za malisho zilizopangwa na maeneo yaliyo wazi ni 
jambo la kawaida katika sehemu ambayo ardhi ipo kwa wingi. Wakati mwingine 



 

 
 

Sera ya Taifa ya Mifugo  

- 18 -

maeneo haya humilikiwa na kusimamiwa na jumuiya au watu binafsi.  Uchungaji 
wa mifugo katika ardhi inayomilikiwa kijumuiya huchangia kuwepo ufugaji wa 
kuhamahama kwa ajili ya kutafuta malisho na maji. Uhamaji huo husababisha 
kuenea kwa magonjwa ya mifugo, migogoro baina ya wafugaji na watumiaji 
wengine wa ardhi, kuwepo kwa tabaka za kijamii, uharibifu na uchafuzi wa 
mazingira. 
 
Hoja 
Matumizi ya nyanda za malisho kwa ajili ya ufugaji endelevu yanakabiliwa na 
mabadiliko ya kimsimu katika ubora na uwingi wa malisho, uchomaji moto ovyo, 
mifugo mingi kuzidi uwezo wa ardhi ya malisho, kutotengwa kwa maeneo ya 
malisho na  kuwepo kwa  mbung’o na kupe. Vilevile, matumizi endelevu ya 
nyanda za malisho hukwamishwa na udhaifu wa vyama vya wachungaji-wahamaji 
na wakulima-wafugaji, huduma duni za mifugo, ukosefu wa mikopo, huduma duni 
za kiuchumi, kijamii na miundombinu. 
 
Madhumuni 
Kuboresha usimamizi na matumizi ya nyanda za malisho ili kuwa na tija endelevu 
katika mifugo na maisha ya wachungaji-wahamaji na wakulima-wafugaji. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itahamasisha uorodheshaji, utambuzi, ulinzi, usimamizi na matumizi 

ya rasilimali nyanda za malisho. 
(ii) Serikali kwa kushirikiana na wadau, itawezesha na kuimarisha huduma za 

kitaalam juu ya usimamizi wa nyanda za malisho.  
(iii) Jitihada zitafanywa kuanzisha na kuendeleza miundombinu ya mifugo 

katika maeneo ya nyanda za malisho. 
(iv) Matumizi sahihi ya njia za kuhifadhi malisho kwa ajili ya ulishaji wakati wa 

kiangazi yatahamasishwa. 
(v) Serikali itaimarisha mfumo wa utoaji taarifa za awali kuhusu tishio la 

majanga na uhaba wa malisho. 
(vi) Jitihada zitafanyika kuhamasisha na kuwezesha uanzishwaji wa vyama vya 

wafugaji-wahamaji na wakulima-wafugaji. 

3.5.2 Uzalishaji wa Malisho na Mbegu. 

 
Malisho yaliyostawishwa ni chanzo kimojawapo cha chakula cha mifugo. Hivi sasa 
kuna mashamba mawili ya umma na manane ya watu binafsi yanayotumika kama 
vyanzo vya mbegu za malisho. Mbegu hizo zinaweza kutumika kuboresha rasilimali 
ya nyanda za malisho ya asili. Wingi na ubora wa malisho haya pia hubadilika 
kufuatana na msimu ambapo wakati wa kiangazi hupungua na kuongezeka wakati 
wa masika. 
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Hoja 
Uzalishaji wa malisho na mbegu unaathiriwa na uhaba wa mbegu bora, mvua 
zisizoaminika, elimu duni ya wafugaji na bei kubwa ya zana za kilimo.  
 
Madhumuni 
Kuongeza na kuboresha uzalishaji wa malisho na mbegu kwa ajili ya uzalishaji 
endelevu na wenye tija. 
 
Tamko la Sera: 
(i) Serikali itahamasisha matumizi ya malisho na mbegu bora za malisho. 
(ii) Jitihada zitafanyika kuanzisha, kuhamasisha na kuimarisha mashamba ya 

mbegu bora za malisho pamoja na uzalishaji wa malisho na mbegu kwa njia 
ya umwagiliaji. 

(iii) Serikali itaimarisha huduma za kitaalam katika uzalishaji wa malisho na 
mbegu. 

(iv) Jitihada zitafanyika kuhamasisha na kuwezesha vyama vya wadau katika 
uzalishaji malisho na mbegu za malisho. 

3.5.3 Masalia ya Mazao 

 
Tanzania inazo kanda mbalimbali za ikolojia za kilimo ambazo zinafaa kwa 
uzalishaji wa mazao ya nafaka na jamii ya kunde.  Mazao hayo ni vyanzo muhimu 
vya masalia ya kulisha mifugo hususan wakati wa kiangazi.  Masalia hayo ni 
pamoja na mabua ya mahindi na mtama; maganda ya mazao ya nafaka na 
maharage; na vichungi na makapi ya miwa. 
 
Hoja 
Matumizi ya masalia ya mazao yanaathiriwa na elimu duni ya matumizi yake, 
uhaba wa teknolojia ya kuyahifadhi, viini lishe duni, upotevu wa masalia hayo 
baada ya mavuno, gharama kubwa ya kusafirisha inayotokana na ujazo mkubwa 
wa masalia. 
 
Madhumuni 
Kuhimiza hifadhi na matumizi sahihi ya masalia ya mazao ili kuongeza uzalishaji na 
tija katika mifugo. 
 
Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhamasisha na kuhimiza matumizi ya masalia ya 

mazao yenye ubora. 
(ii) Serikali itaimarisha huduma za kitaalam katika matumizi ya masalia ya 

mazao. 

3.5.4 Hifadhi ya Malisho 

 



 

 
 

Sera ya Taifa ya Mifugo  

- 20 -

Mavuno ya malisho katika sehemu za tropiki hutofautiana kwa wingi na ubora 
kutegemeana na aina, ukomavu, hali ya hewa, rutuba ya udongo na matunzo. 
Majani na mitimalisho yaliyovunwa huhifadhiwa ili kutumika wakati wa  upungufu 
wa malisho. 
 
Hoja 
Uzalishaji wa hei ni njia ya kawaida na rahisi katika kuhifadhi malisho hapa nchini. 
Aidha, utengenezaji wa sileji ni njia nyingine ya kuhifadhi malisho, lakini haitumiki 
sana kutokana na upungufu wa zana za kilimo, stadi za kazi na miundombinu duni 
.  Hifadhi ya malisho inaathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa, uzalishaji hafifu 
na uelewa mdogo wa mbinu za uhifadhi. 
 
Madhumuni 
Kuhimiza hifadhi ya malisho na kuhakikisha upatikanaji wa chakula cha mifugo 
wakati wa upungufu wa malisho ili kuongeza tija katika uzalishaji wa mifugo. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itahimiza uorodheshaji wa vyakula vya mifugo kwa lengo la 

kuvihifadhi.  
(ii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahimiza matumizi ya teknolojia sahihi 

katika kuhifadhi malisho. 
(iii) Serikali itahimiza na kuimarisha huduma za kitaalam katika hifadhi ya 

malisho. 
(iv) Serikali itaimarisha mfumo wa tahadhari (Livestock Early Warning System - 

LEWS) ili kukabiliana na upungufu wa malisho ya mifugo. 
 
3.5.5 Maji kwa Matumizi ya Mifugo 
 
Upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo katika maeneo ya wafugaji-wahamaji na 
wakulima-wafugaji hutokana na vyanzo vya aina mbili ambavyo ni maji yaliyo chini  
na juu ya ardhi.  Maji yaliyo chini ya ardhi ni pamoja na; visima vifupi na virefu 
ambapo maji yaliyo juu ya ardhi hutokana na chemchemi, mito, mabwawa na 
malambo.  
 
Zaidi ya asilimia 70 ya mifugo inapatikana katika maeneo kame ya Kanda ya 
Kaskazini, Kati na Magharibi ya Tanzania.  Maeneo hayo yana upungufu mkubwa 
wa maji wakati wa kiangazi na hivyo huwalazimu wafugaji kuhama pamoja na 
mifugo yao kutafuta maji.  Uhamaji huo husababisha upungufu mkubwa wa 
majani/malisho, uharibifu wa mazingira na uchafuzi wa vyanzo vya maji kutokana 
na kuwepo sehemu chache zenye maji. 
 
Hoja 
Upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo katika maeneo ya wafugaji unaathiriwa na 
upungufu wa utaalam wa kuvuna maji, gharama kubwa za uchimbaji wa 



 

 
 

Sera ya Taifa ya Mifugo  

- 21 -

mabwawa na zana za ujenzi, usambazaji witiri wa vyanzo vya maji na udhaifu wa 
vyama vya watumiaji maji. 
 
Madhumuni 
Kuanzisha, kutumia na kutunza vyanzo vya maji vya uhakika kwa ajili ya mifugo. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine italinda maeneo ya vyanzo vya 

maji kwa ajili ya mifugo. 
(ii) Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itahimiza na kuwezesha ujenzi 

na utunzaji wa vyanzo ya maji kwa ajili ya mifugo. 
(iii) Jitihada zitafanyika kuwezesha na kuimarisha uundaji wa kamati na vyama 

vya watumiaji maji. 
(iv) Jitihada zitafanyika kuhamasisha matumizi ya teknolojia sahihi za kuvuna 

maji kwa ajili ya mifugo. 
 
3.6 Vyakula vya Viwandani 

3.6.1 Vyakula Vilivyoongezewa Virutubisho 

 
Vyakula vya mifugo vilivyoongezewa virutubisho vya protini, wanga, madini na 
vitamini ni muhimu katika uzalishaji mifugo, hususan kuku, maziwa na nguruwe.  
Vyakula hivyo huchangia takribani asilimia 60 ya gharama zote za uzalishaji wa 
mifugo. Uzalishaji wa mifugo wenye tija hutegemea upatikanaji wa vyakula vyenye 
viinilishe muhimu katika lishe. Uzalishaji wa vyakula vilivyosindikwa unakadiriwa 
kuwa tani 500,000 kwa mwaka ikilinganishwa na mahitaji ya tani milioni 2.5. 
 
Hoja 
Uzalishaji wa vyakula vilivyoongezewa virutubisho unaathiriwa na uhafifu wa 
viungio, upatikanaji wa malighafi kwa msimu, uhaba wa mikopo, uelewa mdogo 
kuhusu uchanganyaji wa vyakula, gharama kubwa za uzalishaji na udhaifu wa 
vyama vya wasindikaji. 
 
Madhumuni 
Kuhimiza uzalishaji wa vyakula vya kusindika kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa 
mifugo wenye tija. 
 
Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhimiza kilimo cha mazao mbalimbali kwa ajili ya 

malighafi ya kutengeneza vyakula vya mifugo.  
(ii) Serikali itahimiza uanzishwaji wa viwanda vya kusindika vyakula vya mifugo 

vilivyoongezewa virutubisho.  
(iii) Serikali itadhibiti ubora wa vyakula vya mifugo vitakavyotengenezwa nchini 

na vitakavyoagizwa kutoka nje. 
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(iv) Jitihada zitafanyika kuhimiza na kuwezesha uanzishwaji wa vyama vya 
wasindikaji wa vyakula vya mifugo vilivyoongezewa virutubisho. 

3.6.2 Viungio vya Vyakula vya Mifugo 

 
Matumizi ya viungio katika vyakula vya mifugo yanaongezeka, hususan katika 
ufugaji shadidi wa ng’ombe wa maziwa, kuku na nguruwe. Viungio hivyo hutumika 
kuboresha uzalishaji wa maziwa, ukuaji, ufanisi wa matumizi ya chakula mwilini na 
kinga ya magonjwa. Viungio hivi ni pamoja na; vimeng’enya, viini vya 
kuhamasisha kasi ya ukuaji, viua na vilinda vimelea vya sumu. Viungio vingi vya 
vyakula vya mifugo huagizwa kutoka nje ya nchi. 
 
Hoja 
Matumizi ya vichanganyo ya vyakula vya mifugo yanaathiriwa na ujuzi mdogo wa 
wafugaji na gharama kubwa za vyakula hivyo. 
 
Madhumuni 
Kuhimiza matumizi razini ya vichanganyo kwenye vyakula vya mifugo kwa ajili ya 
kuongeza uzalishaji wa mifugo wenye tija. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itaimarisha utoaji huduma za kitaalam kuhusu vichanganyo vya 

vyakula vya mifugo. 
(ii) Jitihada zitafanyika kuhimiza uwekezaji katika kuzalisha vichanganyo vya 

vyakula vya mifugo nchini.  
 
3.7 Uwiano wa Mifugo na Malisho 
 
Mojawapo ya kanuni muhimu za ufugaji endelevu ni kuzingatia uwiano wa mifugo 
na malisho. Hata hivyo, mila na desturi kwa baadhi ya wafugaji ni kuwa na idadi 
kubwa ya mifugo kama ufahari na uhakika wa kuendelea kuwa na akiba ya 
mifugo. Hali hii husababisha kuwa na mifugo mingi kuliko uwezo wa ardhi na 
malisho.  
 
Sababu ya pili ya kufuga bila kuzingatia uwiano huu ni uhamaji unaofanywa na 
wafugaji kutoka sehemu moja hadi nyingine kutokana na ukame wa mara kwa 
mara. Aidha, upanuzi wa kilimo na shughuli za wanyamapori, kuwepo kwa 
mbung’o, pia huchangia kupungua kwa maeneo ya malisho. 
 
Hoja 
Uwiano wa mifugo na malisho unaathiriwa na utumiaji mdogo wa mbinu bora za 
ufugaji,  malisho ya asili duni, ukosefu wa ujasiriamali, ukosefu wa mfumo wa 
utoaji tahadhari ya majanga, sehemu chache za kunywea maji, tija ndogo ya 
mifugo ya asili, ukosefu wa vitega uchumi mbadala sehemu za vijijini na uhaba wa 
miundombinu ya masoko.  
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Madhumini 
Kuhimiza ufugaji unaozingatia uwiano wa mifugo na malisho kwa ajili ya uzalishaji 
endelevu. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau, itahimiza ufugaji kulingana na uwezo 

wa ardhi na malisho. 
(ii) Jitihada zitafanyika kuhimiza uboreshaji wa nyanda za malisho. 
(iii) Serikali itaimarisha utoaji huduma za kitaalam kuhusu uwiano wa mifugo na 

malisho. 
(iv) Serikali kwa kushirikiana na wadau, itahimiza uendelezaji wa vyanzo vya 

maji kwa mifugo. 
(v) Serikali itahimiza uboreshaji wa kosaafu za mifugo ya asili  
(vi) Serikali itaimarisha ufuatiliaji na udhibiti katika kuhamisha mifugo. 
 
3.8 Wanyama-kazi 
 
Idadi kubwa ya ng’ombe waliopo wanaweza kutumika kama nguvu kazi na 
kuchangia kuendeleza kilimo cha mazao, usafirishaji na nishati. Wanyama-kazi 
wengine ni pamoja na punda, ngamia, farasi, na nyatimaji. 

3.8.1 Nguvu-kazi ya Wanyama 

 
Matumizi ya wanyama-kazi ni teknolojia sahihi, rahisi na endelevu inayoweza 
kuchangia katika uzalishaji wa mazao ya kilimo. Matumizi ya wanyama-kazi 
hupunguza kwa takribani asilimia 75 ya harubu ya kazi katika kulima, kupanda na 
kupalilia. Inakadiriwa kuna wanyama-kazi milioni moja hapa nchini. 
 
Hoja 
Matumizi ya wanyama-kazi yanaathiriwa na upungufu wa maarifa na ujuzi mdogo 
wa wakulima, mbinu duni za ufugaji, uhaba na bei kubwa ya zana sahihi za kilimo. 
 
Madhumuni 
Kuhimiza uzalishaji na matumizi ya wanyama-kazi katika jamii kwa ajili ya nguvu-
kazi.  
 
Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhimiza uzalishaji na matumizi ya wanyama-kazi. 
(ii) Serikali kwa kushirikiana na wadau, itahimiza na kuwezesha uzalishaji na 

uchaguaji wa wanyama-kazi wenye sifa. 
(iii) Serikali itaimarisha huduma za kitaalam kwa ajili ya kuendeleza ya 

wanyamakazi. 
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3.8.2 Zana za Mifugo 

 
Uzalishaji mifugo unahitaji mitambo, zana na vifaa maalum kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali kama vile ujenzi wa malambo, mashine za kukamulia, kulishia, utibabu, 
kusindika vyakula na mazao mbalimbali yatokanayo na mifugo pamoja na kutupa 
taka.  
 
Hoja 
Matumizi ya mitambo na zana za mifugo huathiriwa na uhaba na gharama kubwa 
za ununuzi, uzalishaji wa kujikimu wa mifugo, upungufu wa ujuzi na maarifa kwa 
wafugaji katika matumizi na matengenezo ya zana hizo. 
 
Madhumuni 
Kuhimiza matumizi ya zana za mifugo ili kuongeza ufanisi na tija katika mifumo ya 
uzalishaji mifugo. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahimiza matumizi ya mitambo, zana na 

vifaa vya mifugo. 
(ii) Serikali itahimiza uwekezaji katika kutengeneza mitambo, zana na vifaa vya 

mifugo. 
(iii) Serikali itaimarisha huduma za kitaalamu kwenye matumizi ya mitambo, 

zana na vifaa vya mifugo. 

3.8.3 Samadi na Biogesi 

 
Wanyama hutoa kinyesi na mkojo kama mabaki ya lishe baada ya mmeng’enyo 
wa chakula mwilini. Mabaki mengine yanatokana na shughuli za machinjioni. 
Samadi inatokana na kuvunda kwa kinyesi ambacho huzalisha nishati ya biogesi 
ambayo inaweza kuhuishwa. Vilevile, samadi hutumika kama mbolea katika 
uzalishaji wa mazao na malisho.  Matumizi ya biogesi huhifadhi mazingira kwani 
hupunguza matumizi ya kuni na hivyo hupunguza ukataji wa miti na pia inakuza 
kilimo hai. 
 
Hoja 
Matumizi ya samadi yanaathiriwa na ujazo mkubwa wakati wa kusafirisha, uelewa 
mdogo katika matumizi na hifadhi yake pamoja na mifumo ya ufugaji huria. Aidha, 
matumizi ya biogesi yanakwamishwa na uelewa mdogo kuhusu matumizi yake, 
gharama kubwa za uwekezaji katika teknolojia hiyo na upungufu wa wataalamu 
wenye fani katika ujenzi na ufungaji wa mitambo ya biogesi. 
 
Madhumuni 
Kuhimiza uzalishaji na matumizi ya samadi na biogesi ili kuboresha maisha ya 
wafugaji na kuhifadhi mazingira. 
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Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhimiza matumizi ya samadi katika mashamba ya 

mazao na malisho. 
(ii) Jitihada zitafanyika kuhimiza ukusanyaji na utunzaji wa samadi na rojorojo 

yake. 
(iii) Serikali itaimarisha huduma za kitaalam katika uzalishaji na utumiaji wa 

samadi na biogesi. 
(iv) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahimiza uwekezaji katika vifaa vya 

kuzalishia biogesi. 
 
3.9 Uendelezaji wa Uzazi wa Mifugo 
 
Koo bora za mifugo ni nyenzo muhimu katika kuongeza tija ya uzalishaji mifugo. 
Mifugo mingi iliyopo nchini ina ukosaafu mdogo unaosababisha kuwa na tija 
ndogo katika uzalishaji. Hata hivyo, baadhi ya wanyama hao wanazo sifa bainifu 
kama vile uwezo wa majike kulea vizuri, kuzaa sana na kukua haraka. Uboreshaji 
wa kosaafu za wanyama hawa unaweza kuongeza tija. Kupatikana kwa ukoo wa 
ng’ombe aina ya Mpwapwa na mbuzi aina ya “Blended” ni mifano mizuri wa 
jitihada hizi. 
 
Hoja 
Uendelezaji wa uzazi wa mifugo unaathiriwa na upungufu wa wataalamu, 
miundombinu duni, uhaba wa kosaafu zilizoendelezwa, ukosefu wa vyama na 
vikundi vya kuzalisha vizazi vya mifugo. 
 
Madhumuni 
Kuimarisha uendelezaji wa kosaafu za mifugo ili kuongeza uzalishaji wa mifugo 
yenye tija. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itahimiza uorodheshaji na uchambuzi wa koo za mifugo, tathmini na 

uboreshaji kosaafu. 
(ii) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam katika kuendeleza uzazi 

wa mifugo. 
(iii) Jitihada zitafanyika kuhimiza uanzishwaji wa vyama na vikundi vya 

kuzalisha vizazi vya mifugo ili kuwa na uhifadhi endelevu wa vizazi hivyo. 
 
3.10 Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa Mifugo 
 
Utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa mifugo ni nyenzo muhimu katika uzalishaji 
wenye tija na faida kwa mifugo na mazao yake katika masoko ya ndani na nje ya 
nchi. Utaratibu huu huhusisha utambuzi, usajili na ukusanyaji wa takwimu 
mbalimbali za mnyama kwa kipindi chote cha uhai wake ili kuwezesha ufuatiliaji. 
Takwimu hizi ni pamoja na tarehe, mahali alipozaliwa, ukoo wake, jinsia, uhamaji, 
afya na kumbukumbu nyingine za uzalishaji ili kuwezesha ufuatiliaji wa mnyama 
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na mazao yake. Kwa hivi sasa hakuna mfumo wa kitaifa wa utambuzi, usajili na 
ufuatiliaji wa mifugo. 
 
Hoja  
Utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa mifugo na mazao yake nchini vinakabiliwa na 
kukosekana kwa mfumo wa kitaifa, uduni wa miundombinu na vifaa, upungufu wa 
taaluma na uelewa mdogo miongoni mwa wadau wa Sekta ya Mifugo. 
Madhumuni 
Kuwa na mfumo wa kitaifa wa utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa mifugo ili 
kuongeza tija katika uzalishaji na biashara ya mifugo na mazao yake.  
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau itaanzisha mfumo wa kitaifa wa 

kutambua, kusajili na kufuatilia mifugo na mazao yake. 
(ii) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam kwa ajili ya utambuzi, 

usajili na ufuatiliaji wa mifugo na mazao yake. 
(iii) Jitihada zitafanyika kuhimiza na kuhamasisha kuhusu utambuzi, usajili na 

ufuatiliaji wa mifugo na mazao yake. 
 
3.11 Huduma za Utabibu wa Mifugo  
 
Utoaji wa huduma bora za utabibu wa mifugo sharti uzingatie viwango, maazimio 
na miongozo mbalimbali vya Shirika la Afya ya Wanyama Ulimwenguni (OIE) 
kuhusu afya na udhibiti wa magonjwa ya wanyama na biashara yake kimataifa. 
Biashara ya mifugo na mazao yake inaongozwa na makubaliano ya kimataifa ya 
ukaguzi wa afya ya wanyama na mimea (Sanitary and Phytosanitary - SPS) chini 
ya Shirika la Biashara la Kimataifa (WTO). 
 
Huduma za utabibu wa wanyama hujumuisha afya, ya mifugo, udhibiti na 
utokomezaji wa magonjwa ya mlipuko; wadudu na magonjwa yaenezwayo na 
wadudu; magonjwa mengine ya mifugo yenye athari za kiuchumi; ukaguzi wa 
mifugo na mazao yake; afya ya jamii kuhusiana na mifugo na usalama wa vyakula 
vitokanavyo na mifugo. 

3.11.1 Utoaji wa Huduma za Afya ya Mifugo 

 
Lengo kubwa la huduma za afya ya mifugo ni kudhibiti, kuzuia na kutokomeza 
magonjwa ya mifugo. Serikali ina jukumu la kudhibiti magonjwa ya mlipuko ya 
mifugo na yale yenye athari kwa binadamu na kiuchumi. Halikadhalika, sekta 
binafsi na wadau wengine wana jukumu la kudhibiti magonjwa yasiyo ya mlipuko 
na yenye athari ndogo kiuchumi. Sekta binafsi inahusika na kuagiza na kusambaza 
dawa za mifugo na pembejeo nyingine muhimu zinazohitajika na sekta.  
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Hoja 
Utoaji wa huduma za afya ya mifugo unaathiriwa na udhaifu wa sekta binafsi,  
miundombinu duni, gharama kubwa za dawa na pembejeo, uhaba wa huduma za 
kitaalam na kiwango cha chini cha matumizi ya teknolojia.  
 
Madhumuni 
Kuimarisha utoaji wa huduma za afya ya mifugo ili kudhibiti na kutokomeza 
magonjwa ya mifugo na hivyo kupunguza hasara na kuongeza tija. 
  
Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhimiza sekta binafsi kutoa huduma za utabibu wa 

mifugo na kuimarisha ushirikiano wa sekta za umma na binafsi katika kutoa 
huduma hizo.  

(ii) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam za afya ya mifugo.  
(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahamasisha na kuhimiza uwekezaji 

katika uzalishaji wa madawa na pembejeo za mifugo. 

3.11.2 Magonjwa ya Mlipuko kwa Mifugo 

 
Magonjwa ya mlipuko kwa mifugo ni yale yanayoenea kwa kasi na yanayotakiwa 
kutolewa taarifa na kuchukuliwa hatua za kuyadhibiti mapema iwezekanavyo kabla 
hayajaleta madhara makubwa ndani na nje ya nchi. Ushirikiano wa kitaifa na 
kimataifa unahitajika katika kudhibiti magonjwa haya kwa kuwa na mfumo thabiti 
wa tahadhari, kutambua, kuratibu na kuoanisha mikakati ya udhibiti. 
 
Magonjwa ya mlipuko yanayotokea mara kwa mara hapa nchini ni pamoja na 
Homa ya Mapafu ya Ng’ombe, Kichaa cha Mbwa, Ugonjwa wa kwato na Midomo 
na Homa ya Mapafu ya Mbuzi. Magonjwa mengine ni pamoja na Mdondo wa Kuku, 
Mapele Ngozi na Homa ya Nguruwe. Magonjwa ya mlipuko ambayo  bado ni tishio 
ni kama Sotoka, Pestes des Petits Ruminants (PPR) na Mafua Makali ya Ndege. 
 
Hoja 
Udhibiti wa magonjwa ya mlipuko kwa mifugo unakwazwa na huduma hafifu za 
afya ya mifugo, miundombinu duni, udhaifu wa sekta binafsi katika kutoa huduma 
za afya ya mifugo, bei kubwa ya chanjo na uelewa mdogo wa wadau kuhusu 
magonjwa hayo.  
 
Madhumuni 
Kudhibiti na kutokomeza magonjwa ya mlipuko ili kuendeleza tasnia ya mifugo na 
upatikanaji  wa masoko. 
 
Tamko la Sera 
 
(i) Serikali itaimarisha huduma za kitaalam katika kudhibiti na kutokomeza 

magonjwa ya mlipuko kwa mifugo. 
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(ii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahamasisha na kuhimiza uwekezaji 
katika kuzalisha chanjo na pembejeo za mifugo. 

(iii) Serikali itaimarisha miundombinu kwa ajili ya kudhibiti magonjwa ya 
mlipuko kwa mifugo.  

(iv) Jitihada zitafanyika za kuoanisha sera za kitaifa na kimataifa za kuzuia na 
kutokomeza magonjwa ya mlipuko kwa mifugo. 

3.11.3 Wadudu-ambukizi na Magonjwa Waenezayo  

 
(a) Kupe na Magonjwa Wanayoeneza 
 
Kupe na magonjwa wanayoeneza ni miongoni mwa vikwazo vikubwa vinavyoathiri 
ufugaji nchini. Inakadiriwa kuwa asilimia 72 ya vifo vyote vya ng’ombe nchini 
hutokana na magonjwa yanayoenezwa na kupe yakiwemo Ndigana Kali, Ndigana 
Baridi, Maji Moyo na Mkojo Mwekundu. 
 
Hoja 
Vikwazo vikubwa katika udhibiti wa kupe na magonjwa wanayoeneza ni pamoja 
na gharama kubwa ya matibabu na dawa za kuogesha,  upungufu wa huduma za 
kitaalam, usugu wa kupe kwa madawa ya kuogesha na uchungaji wa 
kuhamahama. 
 
Madhumuni 
Kudhibiti kupe na kutokomeza magonjwa wanayoeneza ili kuongeza uzalishaji wa 
mifugo na tija. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam katika kudhibiti kupe na 

magonjwa wanayoeneza. 
(ii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha miundombinu ya kudhibiti 

kupe na magonjwa wanayoeneza. 
(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahamasisha na kuhimiza uwekezaji 

katika kuzalisha dawa za kuogesha, tiba pamoja na pembejeo nyinginezo za 
mifugo. 

 
(b)  Mbung’o na Nagana 
 
Mbung’o wameenea katika maeneo mengi nchini na hivyo kuwa kikwazo katika 
matumizi ya ardhi ya malisho kwa ajili ya kuendeleza uzalishaji wa mifugo. 
Inakadiriwa kuwa kati ya hekta milioni 60 za ardhi inayofaa kwa ufugaji asilimia 40 
imeenea mbung’o. Mbung’o hueneza ugonjwa wa nagana ambao huathiri afya ya 
mifugo na kuwa kikwazo cha kupanuka kwa uzalishaji mifugo. 
 
Hoja 
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Udhibiti wa mbung’o na nagana unaathiriwa na uhamaji wa mifugo usiodhibitiwa, 
kuwepo kwa wanyamapori katika nyanda za malisho, gharama kubwa ya 
teknolojia ya kudhibiti mbung’o, usugu wa viuatilifu na uhaba wa wataalamu. 
 
Madhumuni 
Kudhibiti na kutokomeza mbung’o na nagana ili kuongeza uzalishaji wa mifugo 
wenye tija. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itaimarisha huduma za kitaalam katika kudhibiti mbung’o na 

nagana. 
(ii) Kwa kushirikiana na wadau serikali itaimarisha miundombinu ya kudhibiti 

mbung’o na nagana. 
(iii) Serikali itashirikiana na wadau kuhamasisha na kuhimiza uwekezaji katika 

uzalishaji wa viuatilifu na pembejeo nyingine za mifugo. 
(iv) Jitihada zitafanyika za kuoanisha sera za kitaifa na kimataifa zinazohusu 

kuzuia na kutokomeza mbung’o. 

3.11.4 Magonjwa Mengine ya Mifugo 

 
Yapo magonjwa mengine yenye athari kiuchumi katika uzalishaji wa mifugo 
ambayo ni pamoja na magonjwa ya Kiwele, Chambavu, Haemorrhagic Septicemia, 
Nairobi sheep disease, Blue-tongue, Malignant Catarrhal Fever, minyoo pamoja na 
magonjwa ya ngozi, uzazi, na yale yanayosababishwa na ukosefu wa virutubisho.  
 
Aidha, yapo magonjwa yanayoibuka ambayo yana athari kubwa kiuchumi na kwa 
afya ya binadamu. Magonjwa haya yanayoambukiza zaidi wanyama wakubwa ni 
pamoja na Homa ya Bonde la Ufa, Kichaa cha Ng’ombe, Caprine Arthritis 
Encephalitis, Hog Cholera, na Mafua ya Nguruwe.  
 
Kwa upande wa kuku magonjwa mengine muhimu ni pamoja na Marek’s, Homa ya 
matumbo, Mycoplasma, Ndui ya Kuku, Gumboro, Koksidia, mafua ya kuku, 
kipindupindu cha kuku, minyoo, utitiri, chawa na ukurutu wa kuku. Kundi hili la 
magonjwa husababisha kwa kiwango kikubwa upungufu wa uzalishaji na tija 
katika mifugo. 
 
Hoja 
Udhibiti wa magonjwa yenye umuhimu kiuchumi unaathiriwa na uhaba wa watoa 
huduma za afya ya mifugo, miundombinu duni, udhaifu wa sekta binafsi, bei 
kubwa za dawa, chanjo na pembejeo, uelewa mdogo wa wadau kuhusu athari za 
magonjwa hayo kiuchumi. 
 
Madhumuni 
Kudhibiti na kutokomeza magonjwa ya mifugo yenye umuhimu kiuchumi ili 
kuongeza uzalishaji wa mifugo na tija. 
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Tamko la Sera 
 
(i) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam katika kudhibiti 

magonjwa ya mifugo yenye umuhimu kiuchumi.  
(ii) Kwa kushirikiana na wadau serikali itaimarisha miundombinu ya kudhibiti 

magonjwa ya mifugo yenye umuhimu kiuchumi. 
(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahimiza na kuhamasisha wawekezaji 

katika kutengeneza dawa, chanjo na pembejeo nyinginezo za mifugo. 
(iv) Jitihada zitafanyika za kuoanisha sera za kitaifa na kimataifa zinazohusu 

magonjwa ya mifugo yenye umuhimu kiuchumi.  

3.11.5 Ukaguzi wa Mifugo na Mazao yake 

 
Huduma za ukaguzi wa mifugo na mazao yake ni muhimu katika kudhibiti uingizaji 
na usambazaji wa magonjwa kutokana na kusafirisha mifugo na mazao yake 
kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Ukaguzi na utoaji wa vibali vya afya ya 
mifugo na ubora wa mazao yake ni sharti la lazima katika biashara ya kimataifa. 
Huduma hizi hutolewa katika vituo vya kuingia na kutoka nchini, machinjioni, vituo 
vya ukaguzi, maeneo ya kupumzikia mifugo, vituo vya kutotolea vifaranga na 
minada ya mifugo. 
 
Hoja 
Huduma za ukaguzi wa mifugo na mazao yake zinaathiriwa na miundombinu duni, 
uhaba wa wataalamu na uelewa mdogo wa wadau. 
 
Madhumuni 
Kuboresha huduma za ukaguzi wa mifugo na mazao yake ili kuzuia kuingia na 
kuenea kwa magonjwa ya mifugo. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itaimarisha miundombinu ya utoaji huduma za ukaguzi wa mifugo 

na mazao yake. 
(ii) Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itaimarisha udhibiti wa 

usafirishaji wa mifugo na mazao yake. 
(iii) Jitihada zitafanyika kuoanisha sera za kitaifa na kimataifa kuhusu ukaguzi 

wa mifugo na mazao yake.  

3.11.6 Mfumo wa Maabara za Mifugo 

 
Mfumo wa maabara za mifugo unajumuisha Maabara Kuu ya Mifugo-Temeke 
(CVL) na maabara za vituo vya uchunguzi wa magonjwa ya mifugo vya Kanda 
(VICs) vya Temeke, Mpwapwa, Iringa, Arusha, Mwanza, Mtwara na Tabora. Vituo 
hivi hufanya uchunguzi wa mienendo ya magonjwa, utambuzi wa magonjwa, 
kuhakiki ubora wa dawa na chanjo pamoja na kuratibu kampeni za chanjo. Aidha, 
maabara za Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), Taasisi ya Utafiti wa 
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Wanyamapori (TAWIRI) na maabara binafsi ni sehemu ya mtandao wa mfumo wa 
maabara za mifugo nchini. 
 
Hoja 
Mfumo wa maabara za mifugo unaathiriwa na uhaba wa miundombinu, vifaa na 
wataalamu, uelewa mdogo wa wadau na muundo dhaifu wa kitaasisi. 
 
Madhumuni 
Kuwa na mfumo imara wa maabara za mifugo ambao utatoa huduma bora za 
maabara kwa ajili ya kudhibiti magonjwa na ubora wa bidhaa za mifugo.  
 
Tamko la Sera  
(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha miundombinu na vifaa katika 

mfumo wa maabara za mifugo nchini.  
(ii) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam katika mfumo wa maabara 

za mifugo.  
(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itahimiza utoaji wa huduma za 

maabara za mifugo. 

3.11.7 Magonjwa ya Mifugo Yanayoambukiza Binadamu na Usalama wa 
Vyakula Vitokanavyo na Mifugo. 

 
Magonjwa muhimu ya mifugo yanayoambukiza binadamu ni Kichaa cha Mbwa, 
Ugonjwa wa Kutupa Mimba, Kifua Kikuu, Kimeta, Malale, Tegu wa Nguruwe na 
Ng’ombe na Salmonellosis. Usimamizi na udhibiti wa magonjwa hayo ni muhimu 
katika kulinda afya ya binadamu. Jukumu kama hilo kwa upande wa usalama wa 
vyakula vitokanavyo na mifugo pia hufanyika kwa lengo hilo.  
 
Hoja 
Usimamizi na uthibiti wa magonjwa ya mifugo yanayoambukiza binadamu na 
usalama wa vyakula vitokanavyo na mifugo unaathiriwa na uhaba wa 
miundombinu na vifaa, udhaifu wa huduma muhimu za kitaalam  na uelewa 
mdogo kwa baadhi ya wadau.  
 
Madhumuni 
Kutoa huduma ya usimamizi na udhibiti wa magonjwa ya mifugo yanayoambukiza 
binadamu na ubora wa vyakula vitokanavyo na mifugo ili kuwahakikishia walaji 
vyakula bora na salama.  
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha miundombinu na vifaa vya 

kutoa huduma ya usimamizi na udhibiti wa magonjwa ya mifugo 
yanayoambukiza binadamu na ubora wa vyakula vitokanavyo na mifugo. 
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(ii) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam kuhusu usimamizi na 
udhibiti wa magonjwa ya mifugo yanayoambukiza binadamu na ubora wa 
vyakula vitokanavyo na mifugo. 

(iii) Kwa kushirikiana na wadau wengine serikali itahimiza utoaji wa huduma ya 
usimamizi na udhibiti wa magonjwa ya mifugo yanayoambukiza binadamu 
na ubora wa vyakula vitokanavyo na mifugo. 

 
3.12 Utafiti wa Mifugo 
 
Utafiti wa mifugo unahusika na upatikanaji na uendelezaji wa teknolojia 
zinazolenga kutatua matatizo yanayoathiri tasnia ya mifugo ili kuongeza tija.  Kwa 
wakati huu, utafiti unalenga ng’ombe wa maziwa na nyama, mbuzi, kondoo, 
wanyama wasiocheua, malisho, lishe ya mifugo, kosaafu za mifugo na magonjwa 
ya mifugo. 
 
Utafiti wa mifugo nchini unafanyika katika vituo vifuatavyo: Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Mifugo (NLRI) - Mpwapwa, Kituo cha Utafiti wa Mifugo (LRC) – Tanga, 
Kituo cha Utafiti wa Mifugo (LRC) – West Kilimanjaro, Maabara Kuu ya Mifugo 
(CVL) – Temeke, Taasisi ya Utafiti wa Mbung’o na Ndorobo (TTRI) – Tanga na 
Kituo cha Utafiti wa Malisho (PRC) – Kongwa. Vilevile, Utafiti wa Mifugo 
unafanyika katika vituo vya Uyole, Tumbi, Selian, Naliendele na Ukiriguru. Pia, 
washiriki wengine katika utafiti wa mifugo ni pamoja na Chuo Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA), Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu katika nchi za Tropiki (TPRI), 
Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori (TAWIRI) na Taasisi ya Utafiti wa Misitu 
(TAFORI). 
 
Hoja 
Utafiti wa mifugo unaathiriwa na gharama kubwa za uwekezaji, uhaba wa vifaa na 
miundombinu, upungufu wa wataalamu, uratibu hafifu wa shughuli za utafiti na 
ushiriki mdogo wa sekta binafsi. 
 
Madhumuni 
Kutafiti na kuendeleza teknolojia sahihi za tasnia ya mifugo ili kuongeza uzalishaji 
na tija.   
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itahamasisha, itahimiza, 

itaendeleza na kuwezesha uwekezaji katika utafiti wa mifugo. 
(ii) Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itaimarisha miundombinu na 

vifaa kwa ajili ya utafiti wa mifugo. 
(iii) Serikali itaimarisha huduma za kitaalam kwa ajili ya utafiti wa mifugo. 
(iv) Jitihada zitafanyika ili kuimarisha ushirikiano kati ya utafiti, ugani na wafugaji. 
(v) Jitihada zitafanyika ili kuimarisha uratibu na ushirikiano wa wadau katika 

utafiti wa mifugo. 
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3.13 Bioteknolojia na Matumizi Salama 
 
Bioteknolojia ni muhimu kwa uzalishaji endelevu katika tasnia ya mifugo na 
inapotumika pamoja na teknolojia nyingine za uzalishaji wa mifugo, huweza 
kusaidia kukabiliana na mahitaji yanayotokana na ongezeko la idadi ya watu. 
 
Bioteknolojia hapa nchini, kwa wakati huu, inatumika kuhifadhi mbegu za vizazi;  
mbinu za uzazi kama vile uhamilishaji; uchunguzi wa magonjwa na utengenezaji 
wa chanjo. Hata hivyo, kwa siku zijazo bioteknolojia inaweza kutumika katika 
matumizi mbalimbali yakiwemo uhawilishaji viini tete, kubadilisha na kupandikiza 
vinasaba, uzalishaji wa virutubisho na vichanganyio katika vyakula vya mifugo.  
  
Hoja 
Licha ya matumizi mazuri ya bioteknolojia, bado kuna athari zinazoweza kujitokeza 
katika afya za binadamu na wanyama pamoja na mazingira. Matumizi ya 
bioteknolojia yanaathiriwa na uelewa mdogo wa jamii, uhaba wa utaalam, 
miundombinu na vifaa. 
 
Madhumuni 
Kuhamasisha matumizi ya bioteknolojia na matumizi salama ili kuboresha 
uzalishaji wa mifugo na kuongeza tija. 
 
Tamko la sera 
(i) Kwa kushirikiana na wadau wengine, Serikali itahamasisha matumizi ya 

bioteknolojia na matumizi salama. 
(ii) Jitihada zitafanyika kuimarisha na kuendeleza utafiti wa matumizi ya 

bioteknolojia na matumizi salama. 
(iii) Kwa kushirikiana na wadau, Serikali itaimarisha miundombinu na vifaa kwa 

ajili ya matumizi ya bioteknolojia na matumizi salama katika tasnia ya 
mifugo. 

(iv) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahamasisha na kuhimiza uwekezaji 
katika bioteknolojia na matumizi salama. 

(v) Serikali itaimarisha huduma za kitaalam kwa ajili ya kuendeleza 
bioteknolojia na matumizi salama. 

 
3.14 Kilimo Hai katika Ufugaji 
 
Kilimo hai katika ufugaji ni dhana mpya inayojitokeza katika uzalishaji wa mifugo 
na mazao unaohimiza kutotumia au matumizi kidogo ya kemikali za viwandani 
kama vile mbolea, viuatilifu na madawa. Dhana hii imetokana na matumizi 
mabaya ya madawa ya viwandani ambayo yanasababisha  madhara ya kiafya kwa 
binadamu. Hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la mahitaji duniani ya mazao 
yanayozalishwa kwa kuzingatia kilimo hai katika ufugaji.  
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Hoja 
Kilimo hai katika ufugaji kinaweza kuwa chanzo cha kuipatia riziki  jamii ya 
wafugaji ikiwa kitahimizwa na kuwezeshwa na Serikali na sekta binafsi. Hata 
hivyo, kutokana na uchanga wa kilimo hai katika ufugaji kunahitajika uwekezaji, 
utaalam na uhamasishaji ili uelewa na kukubalika kwake kuwe kwepesi. 
 
Madhumuni  
Kuhimiza uzalishaji wa mazao ya mifugo yatokanayo na kilimo hai katika ufugaji ili 
mazao yakidhi mahitaji maalum ya soko.  
 
Tamko la Sera 
(i) Kwa kushirikiana na wadau, Serikali itahimiza na kuhamasisha kilimo hai 

katika ufugaji. 
(ii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itahamasisha na kuhimiza uwekezaji 

katika ufugaji wa kilimo hai. 
(iii) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam kuendeleza kilimo hai 

katika ufugaji. 
 
3.15 Huduma za Ugani  
 
Huduma za ugani katika mifugo zinahusisha uhawilishiaji wa teknolojia kutoka kwa 
wataalam kwenda kwa wafugaji na kubadilishana taarifa na uzoefu kati ya wadau 
ili kuongeza uzalishaji na tija. Njia mbalimbali katika utoaji wa huduma za ugani 
zimekuwa zikitumika zikiwemo: kutembelea wafugaji na kuwapa mafunzo, shamba 
darasa na uhamasishaji wa matumizi ya mazao. Njia nyingine ni pamoja na ziara 
za mafunzo, siku ya wakulima na wafugaji, vyombo vya habari, mafunzo ya 
wafugaji vyuoni, maonyesho ya wakulima na wafugaji na mashamba ya mafunzo.  
 
Utoaji wa huduma za ugani ulikuwa ni jukumu la Serikali Kuu hadi kufikia mwaka 
1990. Jukumu hilo kwa sasa ni la Serikali za Mitaa na Sekta binafsi ambapo 
Serikali Kuu imebakia na wajibu wa kuandaa sera, kutoa miongozo na ushauri wa 
kitaalamu.  
 
Hoja 
Utoaji wa huduma za ugani unakwamishwa na ushirikiano dhaifu miongoni mwa 
wadau; uhaba wa wataalamu; ushirikiano na uratibu dhaifu baina ya utafiti, ugani, 
mafunzo na wafugaji, pamoja na uhaba wa miundombinu na vifaa. 
 
Madhumuni 
Kutoa huduma bora za ugani zinazokidhi mahitaji ya wafugaji na wadau wengine. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itaimarisha uratibu wa watoa huduma za ugani wa mifugo katika 

ngazi zote. 
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(ii) Jitihada zitafanywa katika kuratibu na kuimarisha ushirikiano katika nyanja 
za utafiti, mafunzo, ugani na shughuli za ufugaji. 

(iii) Serikali itashirikiana na wadau wengine kuimarisha miundombinu na vifaa 
vya utoaji huduma za ugani. 

(iv) Serikali itahimiza na kuimarisha huduma shirikishi za ugani.  
(v) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam katika ugani.  
 
3.16 Mafunzo ya Mifugo 
 
Utoaji wa mafunzo ya mifugo unahusisha kuandaa, kutekeleza, kuratibu, kufuatilia 
na kupitia programu za mafunzo kwa lengo la kupata wataalamu mahiri ili 
kuendeleza tasnia ya mifugo. 
 
Hivi sasa, wizara ina jumla ya vyuo 6 vya mafunzo ya mifugo vyenye uwezo wa 
kuchukua wanafunzi 970 kwa mwaka. Vyuo hivyo ni Tengeru, Mpwapwa, 
Morogoro, Madaba, Buhuri na Temeke. Vyuo vitano kati ya hivyo hutoa mafunzo 
ya muda mrefu katika ngazi ya astashahada na stashahada pamoja na kufundisha 
wafugaji stadi mbalimbali za mifugo. Aidha, Chuo cha LITI Buhuri ni mahususi kwa 
kutoa mafunzo mafupi kwa ajili ya ufugaji bora wa ng’ombe wa maziwa. Washiriki 
wengine katika utoaji wa mafunzo ya mifugo ni pamoja na Chuo Kikuu cha Kilimo 
cha Sokoine (SUA), Vyuo vya Mafunzo ya Kilimo (MATIs), Chuo Kikuu Huria 
Tanzania (OUT), Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Mamlaka ya Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA) na Asasi Zisizo za Kiserikali (NGOs). 
 
Hoja 
Utoaji wa mafunzo ya mifugo unaathiriwa na uhaba wa miundombinu, vifaa na 
wataalamu, ushiriki mdogo wa wadau wengine pamoja na ushirikiano na uratibu 
dhaifu baina ya utafiti, mafunzo, ugani na wafugaji. 
 
Madhumuni 
Kutoa wataalamu makini wa mifugo na wafugaji wenye ujuzi kwa ajili ya tasnia ya 
mifugo. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itaboresha na kutunza 

miundombinu na vifaa vya mafunzo ya mifugo. 
(ii) Serikali itahimiza vyuo vya mafunzo kujiendesha na kufikia hadhi ya 

viwango vya mafunzo vya kimataifa. 
(iii) Jitihada zitafanyika kuhimiza ushiriki wa sekta binafsi katika kutoa mafunzo. 
(iv) Serikali itaimarisha ushirikiano katika nyanja za utafiti, mafunzo, ugani na 

shughuli za ufugaji. 
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3.17 Taarifa na Takwimu za Mifugo 
 
Upatikanaji wa taarifa na takwimu za mifugo unahusisha ukusanyaji, uchambuzi, 
uhifadhi na usambazaji wake kwa ajili ya kuwezesha kupanga, kudhibiti, kuratibu 
na kutoa maamuzi mbalimbali. Taarifa na takwimu ni nyenzo muhimu katika 
uendeshaji hivyo ni muhimu ziwe timilifu, sahihi, zisizotofautina na zinazopatikana 
kwa wakati zinapohitajika.  
 
Hoja 
Upatikanaji wa taarifa na takwimu za mifugo nchini kutoka chanzo kimoja 
kilichoidhinishwa haujawa imara. Hali hii imesababisha kutokuwepo kwa takwimu 
rasmi za sekta ya mifugo. 
 
Aidha, upatikanaji wa taarifa na takwimu za mifugo unaathiriwa na uhaba wa 
miundombinu na vifaa, gharama kubwa za ukusanyaji wa takwimu, uhaba wa 
wataalamu wenye ujuzi, ukosefu wa mfumo maalum wa upatikanaji na hifadhi ya 
takwimu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na Wizara. 
 
Madhumuni 
Kutoa taarifa na takwimu sahihi kwa wadau kuhusu tasnia ya mifugo ili kuwezesha 
kupanga na kutoa maamuzi sahihi. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itaimarisha miundombinu na vifaa kwa ajili ya upatikanaji wa taarifa 

na takwimu za mifugo. 
(ii) Jitihada zitafanyika ili kuoanisha na kuratibu taarifa na takwimu za mifugo. 
(iii) Serikali itaimarisha huduma za kitaalam kwa ajili ya taarifa na takwimu za 

mifugo. 
(iv) Serikali kwa kushirikiana na wadau itaanzisha mfumo imara wa kusimamia 

upatikanaji wa taarifa na takwimu za mifugo. 
(v) Serikali itahakikisha na kuwezesha kufanyika kwa sensa mbalimbali za 

mifugo kwa wakati. 
 
3.18 Dawa za Tiba na Kinga ya Wanyama 
 
Dawa za tiba na kinga ya wanyama hujumuisha kemikali na chanjo zinazotumika 
kwa ajili ya kutibu, kuzuia na kutambua magonjwa ya wanyama ili kuongeza tija.   
 
Utoaji wa dawa za wanyama unafanywa kwa sehemu kubwa na sekta binafsi. 
Serikali imebakia na jukumu la udhibiti na ufuatiliaji kupitia Mamlaka ya Chakula 
na Dawa (TFDA) kwa kushirikiana na Wizara. 
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Hoja 
Matatizo yanayokabili matumizi ya dawa za mifugo ni pamoja na upatikanaji wake, 
gharama kubwa, uwezo mdogo wa kudhibiti ubora wa dawa, uelewa mdogo wa 
wadau kuhusu matumizi ya dawa na mtandao duni wa usambazaji. 
 
Madhumuni 
Kuhakikisha upatikanaji, usambazaji mzuri, bei nafuu na matumizi salama ya dawa 
bora za wanyama. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itahimiza na kuwezesha utengenezaji, uagizaji na usambazaji wa 

dawa bora za tiba ya wanyama. 
(ii) Serikali itaimarisha utoaji huduma za kitaalam katika dawa za tiba ya 

wanyama. 
(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha na kuhimiza uanzishwaji wa 

vikundi vya wadau vya kusambaza dawa za mifugo. 
 
3.19 Ustawi wa Wanyama 
 
Ustawi wa wanyama unahusu jinsi binadamu anavyomhudumia na kumpa haki za 
msingi mnyama yeyote anayesafirishwa, anayefugwa kwa matumizi mbalimbali 
ama anapoamua kusitisha uhai wake. Matumizi ya mnyama ni pamoja na kuchinja 
kwa madhumuni mbalimbali, kufanyia utafiti katika maabara, kutumika kama 
nguvukazi, kuwa mnyama rafiki na katika burudani. Kwa wakati huu, kuna asasi 
mbalimbali zisizo za kiserikali (NGOs) zinazojihusisha na ustawi wa wanyama.  
 
Hoja 
Ustawi wa wanyama nchini unaathiriwa na uelewa mdogo wa wadau juu ya 
huduma na haki zao, mila na desturi, ukosefu wa uratibu na vyombo duni vya 
kutoa huduma kwa wanyama. 
 
Madhumuni 
Kuhakikisha kuwa ustawi wa wanyama unazingatiwa na wadau wa mifugo 
kulingana na viwango vinavyokubalika. 
 
Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhamasisha wadau wa mifugo kuhusu ustawi wa 

wanyama. 
(ii) Serikali itaimarisha utoaji huduma za kitaalam kwa ajili ya ustawi wa 

wanyama. 
(iii) Serikali itaimarisha uratibu miongoni mwa wadau wanaojihusisha na ustawi 

wa wanyama. 
 



 

 
 

Sera ya Taifa ya Mifugo  

- 38 -

3.20 Maadili katika Utoaji wa Huduma za Utabibu wa Mifugo  
 
Taaluma ya utabibu wa mifugo sharti izingatie miongozo inayotolewa na Shirika la 
Afya ya Wanyama Duniani  (OIE) kuhusu utoaji huduma za utabibu wa mifugo. 
Zaidi ya hapo, utoaji huduma za utabibu wa mifugo huhitaji kuzingatia maadili 
kama yalivyoainishwa kwenye miiko ya kazi zao. 
 
Kwa wakati huu, utoaji wa huduma za afya ya mifugo upo katika kipindi cha mpito 
ambapo sekta binafsi inafanya kazi hizo sanjari na sekta ya umma.  
 
Hoja 
Usimamizi wa taaluma ya utabibu wa mifugo unaathiriwa na uwezo mdogo wa 
kufuatilia na kushauri, upungufu wa wataalamu, uhaba wa miundombinu na vifaa, 
uelewa mdogo wa wadau na udhaifu katika kuratibu shughuli za wadau wanaotoa 
huduma za utabibu wa mifugo. 
 
Madhumuni 
Kudhibiti taaluma ya utabibu wa mifugo ili kupata huduma bora za matibabu ya 
wanyama. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam katika kusimamia taaluma 

ya utabibu wa mifugo. 
(ii) Serikali itaimarisha usimamizi wa huduma za utabibu wa mifugo 

unaozingatia viwango na maadili.  
(iii) Serikali itahimiza uendelezaji wa taaluma na mawasiliano yanayohusu 

utabibu wa mifugo. 
 

3.21 Ujuzi Asilia katika Kuendeleza Ufugaji 
 
Ujuzi Asilia katika Kuendeleza Ufugaji (ITK) ni mkusanyiko wa elimu na stadi 
mbalimbali walizonazo watu katika maeneo yao, ambazo huzitumia kutoka kizazi 
kimoja hadi kingine. Katika uendelezaji wa mifugo, ujuzi asilia huhusisha uzalishaji 
na utabibu wa mifugo, usimamizi wa nyanda za malisho na masuala ya mazingira. 
 
Wafugaji walio wengi vijijini hutegemea, kwa kiwango kikubwa, ujuzi na stadi za 
asili katika kudhibiti magonjwa ya wanyama na kuongeza tija. Hii ni kwa sababu 
ujuzi asilia ni rahisi kupatikana na kutumiwa, una gharama nafuu na hauharibu 
mazingira. Maabara Kuu ya Mifugo-Temeke, Taasisi ya Utafiti wa Mifugo-
Mpwapwa na Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo hutumika kama vituo maalum 
vya kuthibitisha matumizi ya madawa asilia ya kutibu mifugo. 
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Hoja 
Ujuzi asilia unaathiriwa na ukosefu wa kumbukumbu, kutotambulika na jamii,  
kutosambazwa kwa ujuzi huo, uelewa mdogo miongoni mwa wadau, uhaba wa 
wataalamu, ukosefu wa  viwango vya matumizi, uhaba wa miundombinu na vifaa. 
 
Madhumuni 
Kuhimiza matumizi ya ujuzi asilia ili kuongeza uzalishaji wa mifugo na tija. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam za ujuzi asilia. 
(ii) Jitihada zitafanyika kuongeza uelewa miongoni mwa wadau kuhusu ujuzi 

asilia.  
(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha miundombinu na vifaa kazi 

kwa ajili ya kuendeleza ujuzi asilia.  
(iv) Serikali itahimiza ushirikiano kati ya sekta za umma na binafsi na miongoni 

mwa jamii husika kuhusu ujuzi asilia. 
 
3.22 Wanyama Rafiki  
 
Wanyama rafiki ni wale wenye uhusiano maalum na binadamu na ambao 
huchangia ubora wa maisha kwa wanaowafuga na hivyo huthaminiwa na jamii. 
Wanyama rafiki wanaofugwa ni pamoja na mbwa, paka, ndege na wanyama 
wengine wafugwao. Mahitaji ya wanyama rafiki walio bora yameongezeka nchini. 
 
Hoja  
Utunzwaji wa wanyama rafiki unaathiriwa na upatikanaji wa wanyama walio bora, 
matunzo hafifu, unyanyapaa, utaaalamu duni na uelewa mdogo. 
 
Madhumuni 
Kuhimiza utunzaji sahihi wa wanyama rafiki katika jamii.  
 
Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhimiza matunzo ya wanyama rafiki na matumizi sahihi 

ya vifaa vya kuwatunzia. 
(ii) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam kwa wanyama rafiki. 
(iii) Jitihada zitafanyika kuongeza uelewa kuhusu wanyama rafiki miongoni mwa 

jamii. 
 
3.23 Masuala ya Kisekta na Mtambuka  
 
Maendeleo ya mifugo huguswa na masuala mengine yaliyo nje ya majukumu ya 
wizara. Masuala hayo ni pamoja na umilikaji ardhi, mazingira, jinsia, VVU/UKIMWI, 
miundombinu, rasilimali fedha na mikopo. Ili kuharakisha maendeleo ya mifugo, 
Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi na wadau wengine, itaanzisha mpango 
wa kuratibu na kuainisha masuala hayo.  
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3.23.1 Umiliki wa Ardhi kwa Ufugaji 

 
Umiliki wa ardhi ni haki inayowezesha utumiaji wake kulingana na masharti 
yaliyoelekezwa. Masharti haya huwezesha kupata ardhi, kuhodhi, kutumia, kutoa, 
kuhamisha au kuachia umiliki. Ardhi kwa ajili ya uendelezaji wa ufugaji hapa 
nchini kwa kiwango kikubwa hutumika kijumuia bila uhakika wa umiliki. Hali hii 
imesababisha migogoro kati ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi, uharibifu 
wa ardhi na kuenea kwa magonjwa ya mifugo. 
 
Hoja  
Umiliki wa ardhi kwa ajili ya mifugo unaathiriwa na uelewa mdogo miongoni mwa 
wadau kuhusu umuhimu wa umiliki ardhi kisheria na taratibu za upatikanaji wake, 
upungufu wa watalaamu na kutoweka kipaumbele katika kutenga maeneo kwa 
ajili ya ufugaji. 
 
Madhumuni  
Kuhakikisha matumizi bora ya ardhi kwa ajili ya uzalishaji mifugo endelevu na 
wenye tija. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahimiza utoaji huduma za kitaalam 

kwa ajili ya matumuzi ya ardhi ya ufugaji. 
(ii) Serikali itaweka taratibu za matumizi bora ya ardhi kwa ajili ya uzalishaji 

mifugo. 
(iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau, itahimiza na kuwezesha uanzishwaji wa 

vyama vya wachungaji-wahamaji na wakulima-wafugaji. 

3.23.2 Ufugaji Kandokando ya Miji 

 
Ufugaji kandokando ya miji hufanyika karibu kwenye miji yote mikubwa na 
midogo nchini. Aina ya mifugo inayofugwa kwenye mfumo huu ni pamoja na 
ng’ombe na mbuzi wa maziwa, kuku na nguruwe. Mfumo huu wa uzalishaji, kama 
ukihimizwa una fursa kubwa ya kutoa ajira, kipato, vyanzo mbadala vya mazao ya 
mifugo kwa wakazi wa mijini. 
 
Hoja  
Ufugaji kandokando mwa miji unaathiriwa na upungufu wa ardhi, upatikanaji wa 
mifugo bora na pembejeo, migogoro katika jamii, upungufu wa wataalamu, 
uchafuzi wa mazingira na masoko yasiyo ya uhakika. 
 
Madhumuni 
Kuhimiza ufugaji wa kandokando mwa miji ili kuongeza ajira, kuinua kipato cha 
kaya na uhakika wa chakula.   
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Tamko la Sera 
(i) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam na kuhimiza ufugaji wa 

kandokando mwa miji.  
(ii) Serikali itahamasisha na kuwezesha ufugaji wa kandokando mwa miji 

usioathiri mazingira.  

3.23.3 Hifadhi ya Mazingira 

 
Mazingira hujumuisha hewa, ardhi, maji, mimea, maisha ya binadamu na 
wanyama; na vipengele mbalimbali vinavyohusu uchumi, utamaduni na maisha ya 
jamii. Ufugaji endelevu na shughuli nyingine zinazohusiana nao zinahitaji matumizi 
sahihi na utunzaji wa mazingira. 
 
Hoja 
Ongezeko la mifugo na shughuli za kibinadamu zinazohusiana na uzalishaji wa 
mifugo katika baadhi ya maeneo nchini umesababisha matumizi makubwa ya 
maliasili.  Hali hii imesababisha uchungaji uliokithiri, mmomonyoko wa ardhi, 
kutoweka kwa misitu, uharibifu wa vyanzo vya maji na mazingira.  
 
Hifadhi ya mazingira katika uzalishaji wa mifugo inaathiriwa na uelewa mdogo wa 
wadau, kutopewa kipaumbele katika utengaji wa maeneo ya mifugo, upungufu wa 
wataalamu na udhaifu katika uratibu baina ya sekta mbali mbali. 
 
Madhumuni 
Kuhakikisha mazingira yanahifadhiwa kwa ajili ya ufugaji endelevu. 
 
Tamko la Sera  
(i) Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za kitaalam juu ya masuala ya 

mazingira. 
(ii) Jitihada zitafanyika kuhimiza upangaji sahihi wa matumizi bora ya ardhi 

kwa ajili ya uzalishaji wa mifugo. 
(iii) Jitihada zitafanyika kuimarisha uratibu baina ya sekta mbali mbali kuhusu 

masuala ya mazingira. 

3.23.4 Masuala ya Jinsia katika Tasnia ya Mifugo 

 
Uhusishaji wa jinsia katika tasnia ya mifugo ni mkakati muhimu wa kuwahusisha 
wanawake na wanaume katika kupanga, kutekeleza, kufuatilia na kutathmini sera 
na progamu za mifugo. Lengo ni kuhakikisha kuwa jinsia zote zinafaidika na sera 
na programu hizo na hakuna anayenyimwa haki. Pamoja na dhana hii kuwa mpya, 
imeanza kukubalika katika makundi mengi ya jamii ya wafugaji. 
 
Hoja  
Uhusishaji wa jinsia katika tasnia ya mifugo unaathiriwa na uelewa mdogo wa 
wadau, uhaba wa wataalamu, mila na desturi. 
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Madhumuni  
Kuhakikisha masuala ya jinsia yanahusishwa kikamilifu ili kuwa na usawa wa 
kijinsia katika tasnia ya mifugo. 
 
Tamko la Sera  
(i) Serikali itahimiza utoaji wa huduma za kitaalam kuhusu jinsia katika tasnia 

ya mifugo.  
(ii) Serikali kwa kushirikiana na taasisi nyingine itaimarisha uhusishaji wa jinsia 

katika uendelezaji wa mifugo.  
 

3.23.5 VVU/UKIMWI, Malaria na Kifua Kikuu 
 
VVU/UKIMWI ni janga la kitaifa na kimataifa ambalo limesababisha matatizo 
miongoni mwa jamii husasan vijana wa kike na kiume. Mbali na VVU/UKIMWI, 
malaria na kifua kikuu ni miongoni mwa magonjwa hatari. Aidha, kulingana na 
Sera ya Taifa ya VVU/UKIMWI ya mwaka 2001, Tanzania ni miongoni mwa nchi za 
Kusini ya Jangwa la Sahara zilizoathirika sana na janga hili. 
 
Hoja 
VVU/UKIMWI, malaria and kifua kikuu husababisha upungufu wa nguvu kazi 
pamoja na wafugaji, hivyo huathiri uzalishaji mifugo. Pia, VVU/UKIMWI 
hupunguza sana raslimali za fedha kutokana na gharama za utambuzi na 
matibabu ya magonjwa nyemelezi. Jitihada za pamoja zinaelekezwa katika 
kuongeza uelewa wa jamii ili kuzuia maambukizi mapya.  
 
Jitihada za kupambana na maambukizi ya VVU/UKIMWI katika sekta ya mifugo 
zinaathiriwa na vipengele mbalimbali vinavyohusu uchumi, utamaduni na maisha 
ya jamii, uelewa mdogo miongoni mwa jamii, uhaba wa miundombinu na vifaa 
hususan katika jamii za wachungaji-wahamaji. 
 
Madhumuni 
Kuchangia kuzuia maambukizi ya VVU/UKIMWI, kifua kikuu na malaria miongoni 
mwa  jamii ili kuongeza tija katika sekta ya mifugo.  
 
Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhimiza ufahamu kuhusu VVU/UKIMWI, kifua kikuu na 

malaria miongoni mwa wadau wa sekta ya mifugo.  
(ii) Serikali itaimarisha uhusiano na wadau wengine katika kuzuia 

VVU/UKIMWI, kifua kikuu na malaria miongoni mwa wadau wa mifugo.  

3.23.6 Miundombinu 

 
Miundombinu na nyenzo muhimu kwa ajili ya kuendeleza ufugaji ni pamoja na 
usafiri (reli maji, anga na barabara), mawasiliano, umeme, vifaa vya uhifadhi, 
majosho, minada, miundombinu ya maji, vituo vya kupumzikia mifugo na 
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karantini, njia za mifugo na machinjio. Kwa wakati huu, miundombinu iliyopo 
inamilikiwa na kuendeshwa na wadau mbalimbali.   
 
Hoja 
Matatizo yanayoathiri miundombinu ya mifugo ni pamoja na gharama kubwa za 
uwekezaji, uhaba na uchakavu wa miundombinu, uratibu na ushiriki mdogo wa 
sekta binafsi. 
 
Madhumuni 
Kuwa na miundombinu muhimu kwa ajili ya kuendeleza tasnia ya mifugo. 
 
Tamko la Sera 
(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itahamasisha na kuwezesha 

uwekezaji katika kujenga na kukarabati miundombinu kwa ajili ya kuendeleza 
ufugaji. 

(ii) Serikali itaimarisha uratibu wa wadau wanaohusika katika uendelezaji wa 
miundombinu ya mifugo 

3.23.7 Fedha na Mikopo 

 
Uwekezaji katika tasnia ya mifugo huhitaji mitaji mikubwa ambayo wengi wa 
wajasiriamali wa mifugo hawana. Hata hivyo, mikopo mingi iliyopo ni ya muda 
mfupi, yenye riba kubwa ambayo haivutii wawekezaji kutokana na mashaka ya 
uwekezaji katika tasnia ya mifugo. Taasisi za fedha zinazowezesha uwekezaji 
kwenye tasnia ya mifugo ni pamoja na Benki za Biashara, Vyama vya Ushirika vya 
Akiba na Mikopo (SACCOs) na Vyama vya Akiba na Mikopo (SACAs). Asasi 
nyingine zisizo rasmi ni kama vile “mpango wa kopa ng’ombe lipa ng’ombe” na 
vikundi vya kuweka na kukopa vijijini.  
 
Hoja 
Upatikanaji wa fedha na mikopo kwa ajili ya tasnia ya mifugo unaathiriwa na riba 
kubwa, gharama kubwa za uwekezaji, faida huchukua muda mrefu kupatikana, 
mashaka makubwa yanayohusiana na shughuli za ufugaji, ukosefu wa bima ya 
mifugo, uhaba wa dhamana na uelewa mdogo baina ya wadau.  
 
Madhumuni 
Kuwezesha upatikanaji wa mitaji kwa ajili ya kuwekeza katika tasnia ya mifugo. 
 
Tamko la Sera 
(i) Jitihada zitafanyika kuhimiza kuwepo kwa taasisi maalum za fedha za kutoa 

mikopo kwa ajili ya tasnia ya mifugo. 
(ii) Jitihada zitafanyika kuhimiza kuwepo kwa bima ya mifugo.  
(iii) Serikali itahimiza uwekazaji katika tasnia ya mifugo.  
(iv) Jitihada zitafanyika kuhimiza na kuwezesha uanzishaji wa vyama vya 

wafugaji vya fedha na mikopo.  
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SURA YA NNE 

4.0 MPANGO NA MFUMO WA UTEKELEZAJI WA SERA 

 
4.1 Mfumo wa Utekelezaji 
 
Utekelezaji wa Sera hii utazingatia mifumo na taratibu za kisheria na usimamizi wa 
viwango mbalimbali vya tasnia ya mifugo ambao utategemea sheria, kanuni na 
taratibu. Sera hii itatekelezwa kwa kuandaa mkakati na kutunga au kurekebisha 
sheria zilizopitwa na wakati.  
 
4.2 Mfumo wa Kitaasisi 
 
Malengo ya Sera ya Taifa ya Mifugo yatafanikishwa kutokana na ushiriki imara wa 
wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja na Serikali, Sekta binafsi, Taasisi za elimu na 
vyama vya hiari. Sera hii inatambua umuhimu wa kuwepo kwa sera za sekta 
nyingine katika kufanikisha malengo yake. Utekelezaji wa sera hii utaoanishwa na 
ule wa sera za sekta nyingine pamoja na kuratibu kazi za wadau wengine katika 
kuendeleza tasnia ya mifugo nchini. 
 
Utayarishaji wa sera hii unatoa fursa ya kuimarisha majukumu na kazi za Serikali 
Kuu ambayo ni sera, sheria, usimamizi na ufuatiliaji kulingana na mabadiliko ya 
mfumo wa uendeshaji wa sekta ya umma. Serikali za Mitaa zimepewa majukumu 
ya kutayarisha na kutekeleza mipango ya maendeleo ambapo sekta binafsi 
inawajibika kutumia fursa na changamoto zilizopo. 
 
Kulingana na Mpango wa Maboresho ya Serikali za Mitaa, Serikali hizi zitahusika 
kwa kiasi kikubwa kutekeleza Sera ya Taifa ya Mifugo, mikakati na programu. 
Kutokana na mabadiliko ya majukumu ya Serikali, maafisa ugani wa mifugo 
wamehamishiwa katika Serikali za Mitaa ili kuongeza ufanisi, utendaji na 
uwajibikaji. Serikali za mitaa zitaelekeza na kutekeleza mipango itakayowezesha 
kuendeleza juhudi za kusaidia kuendeleza uzalishaji mifugo. 
 
4.3 Majukumu ya Wadau 

4.3.1 Wizara za Sekta ya Kilimo 

 
Wizara za Sekta ya Kilimo zinajumuisha Wizara za Kilimo, Chakula na Ushirika; 
Maendeleo ya Mifugo; Viwanda, Biashara, na Masoko na Ofisi ya Waziri Mkuu - 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Kwa wakati huu, wizara hizi zinatekeleza 
Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDS) na  Programu ya Kuendeleza Sekta 
ya Kilimo (ASDP), ambazo ni nyenzo kuu ya Serikali Kuu za kuratibu na kufuatilia 
maendeleo ya Sekta ya Kilimo pamoja na kujumuisha maboresho yote 
yanayotokea nchini. Wizara ya Maendeleo ya Mifugo itasimamia utekelezaji wa 
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Sera ya Taifa ya Mifugo ambayo itatekelezwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
wadau wengine.  
 

4.3.2 Sekta ya Umma 

 
Serikali pamoja na wadau wengine watahusika kutekeleza Sera ya Taifa ya 
Mifugo. Serikali itaharakisha mchakato wa mageuzi na kuendelea kuweka 
mazingira mazuri ya sera za uchumi za jumla yanayowezesha sekta binafsi 
kushiriki katika kukuza uchumi. Vilevile, Serikali itatoa huduma za kitaalam na 
endelevu zitakazohitajika kuongeza tija katika tasnia ya mifugo kwa lengo la 
kumwongezea kipato mfugaji na kuhakikisha uhakika wa chakula. 
 
Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itaendelea kutoa huduma muhimu za 
umma ambazo ni pamoja na ugani, taarifa, utafiti, mafunzo, miundombinu ya 
mifugo, kuandaa sera, udhibiti na kuzuia uharibifu wa mazingira. Aidha, serikali 
itahakikisha kuwa malengo na matarajio ya sera yanaainishwa kikamilifu katika 
muundo wa sera za uchumi. 
 
(a) Wakala na Taasisi za Umma za Usimamizi na Udhibiti  
 
Kuna wakala na taasisi mbali mbali za umma zinazojishughulisha na maendeleo ya 
Sekta ya Mifugo hususan, usimamizi na udhibiti. Wakala na taasisi hizo ni pamoja 
na Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA), Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu katika 
nchi za Tropiki (TPRI), Baraza la Taifa la Kuhifadhi Mazingira (NEMC), Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS) na Shirika la Ukaguzi, Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika Tanzania (COASCO). Taasisi nyingine 
muhimu ni pamoja na Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB), ambayo hudhibiti na 
kuendeleza sekta ya maziwa nchini na Baraza la Vetenari Tanzania (VCT) ambalo 
husimamia na kudhibiti maadili ya kazi za watoa huduma za mifugo. 
 
(b)  Taasisi za Mafunzo na Utafiti 
 
Zipo taasisi za mafunzo na utafiti nchini kama vile Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA), Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Chuo Kikuu Mzumbe (MU), 
Chuo Kikuu Huria (OUT), Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu 
(NIMR), Taasisi ya Utafiti wa Samaki (TAFIRI), Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu 
katika nchi za Tropiki (TPRI), Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori (TAWIRI), Tume 
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH) na Mamlaka ya Mafunzo na Ufundi 
Stadi (VETA) ambazo hufanya tafiti na mafunzo kwa lengo la kutoa teknolojia 
muafaka ambazo zitatumiwa na wafugaji ili kuendeleza uzalishaji mifugo. 
Ushirikiano wa Wizara na taasisi hizo utaendelea kuimarishwa. 
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4.3.3 Sekta Binafsi 

 
Serikali inatambua majukumu muhimu yanayotekelezwa na sekta binafsi. Sekta hii 
inajumuisha taasisi za fedha, wafugaji, wachungaji wahamaji, wakulima-wafugaji, 
wafanyabiashara ya mifugo, wasindikaji na wengineo. Sekta binafsi itahusika na 
shughuli za kibiashara za uzalishaji, usindikaji na masoko katika kuendeleza Tasnia 
ya Mifugo. Sekta binafsi inahitaji kuwekewa mazingira mazuri na Serikali ili iweze 
kushiriki kikamilifu na kufikia matarajio yaliyokusudiwa. Hapo baadaye, sekta 
binafsi inatarajiwa kuchukua baadhi ya majukumu muhimu ya Serikali ya kutoa 
huduma kama ugani, utafiti na mafunzo yatakayotoa fursa ya ajira. 
 
(a) Vyama vya Wadau wa Mifugo 
 
Vipo vyama mbalimbali vya wadau wa mifugo ikiwa ni pamoja na Chama cha 
Wasindikaji Maziwa Tanzania (TAMPA), Chama cha Wazalishaji wa Vyakula vya 
Mifugo Tanzania (TAFMA), Chama cha Wakulima Tanzania (TASO), Mtandao wa 
Wafugaji wa Mbuzi Tanzania (TAGONET), Mtandao wa Wafugaji na Uendelezaji wa 
Mbuzi Kanda ya Kusini Mashariki mwa Tanzania (SEGODEN), Mtandao wa Vikundi 
vya Wakulima Tanzania (MVIWATA), Chama cha Wadau wa Ngozi Tanzania (LAT), 
Chama cha Wafanyabiashara ya Mifugo na Nyama Tanzania (TALMETA) na Umoja 
wa Uendelezaji wa Uzalishaji wa Maziwa Tanzania (TAMPRODA).  
 
Vyama hivi hutoa huduma mbalimbali kama mikopo, ugani, usambazaji wa 
pembejeo na upatikanaji wa masoko. Ushirikishwaji wa jamii na vyama vyao ni 
muhimu ili kuhakikisha kunakuwa na ufanisi katika kutekeleza sera hii, hivyo 
vitahimizwa kujiimarisha ili kuongeza tija. Kwa kuwa baadhi ya vyama hivyo bado 
ni vichanga, uwezeshaji wa kutosha unahitajika ili kuviwezesha kutumia teknolojia 
mpya. 
 
(b) Asasi zisizo za Kiserikali na Asasi za Kijamii 
 
Asasi zisizo za Kiserikali (NGOs) na Asasi za Kijamii (CBOs) hutoa mchango 
muhimu katika maendeleo ya sekta ya mifugo hasa katika utoaji wa utaalam, 
habari, uwezeshaji na kuweka pamoja raslimali katika ngazi za chini. Serikali 
itaweka mazingira mazuri kwa asasi hizo ili ziweze kutoa huduma ipasavyo. 
Ushirikiano imara na uratibu baina ya asasi hizo katika maendeleo ya jamii 
utahimizwa. 
 
(c) Vyama vya Kitaaluma 
 
Vyama vya Kitaaluma hutoa mchango muhimu katika maendeleo ya mifugo nchini. 
Kutokana na vyama hivi kujitegemea vinayo nafasi ya kutoa mawazo huru na 
kuchangia katika kuendeleza sekta ya mifugo, na pia kuweka uhusiano mzuri kati 
ya vyama hivi na serikali.  
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Baadhi ya vyama vya kitaaluma ni Chama cha Madaktari wa Mifugo Tanzania 
(TVA), Chama cha Wataalam wa Uzalishaji wa Mifugo Tanzania (TSAP), Chama 
cha Wachumi Kilimo Tanzania (AGREST) na Chama cha Viongozi Wanawake katika 
Kilimo na Mazingira Tanzania (TAWLAE) ambavyo hushiriki kuendeleza mifugo. 
Serikali itawezesha vyama hivi kwa kuvipatia mafunzo na ubadilishanaji habari na 
kuweka mtandao kati yao. 
 
(d) Taasisi na Vikundi vingine 
 
Vipo vyama vitatu muhimu vya wadau wengine wa mifugo, navyo ni Jumuiya ya 
Wafanyabiashara, Viwanda na Kilimo Tanzania (TCCIA), Baraza la Kilimo na 
Mifugo Tanzania (TCAL) na Muungano wa wenye Viwanda Tanzania (CTI) na 
Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA). Taasisi na vyama hivi huchangia katika 
kuendeleza Sekta ya Mifugo, na pia kuweka uhusiano mzuri kati ya wafugaji na 
serikali.  

4.3.4 Washirika katika Maendeleo 

 
Washirika katika Maendeleo wamekuwa wakitoa mchango mkubwa wa raslimali 
katika kuendeleza mifugo. Mchango huu ni wa kifedha, vifaa na kitaaluma katika 
kutekeleza mipango mbalimbali inayolenga kukuza uchumi. Hivyo, tutaendelea 
kushirikiana nao katika kuendeleza tasnia ya mifugo nchini. Baadhi ya washirika 
katika maendeleo ni Mfuko wa Kimataifa wa Kuendeleza Kilimo (IFAD), Benki ya 
Dunia (WB), Benki ya Maendeleo ya Afrika (ADB),  Shirika la Misaada la Ireland 
(Irish Aid), Shirika la Kimataifa la Ushirikiano la Japani (JICA), SDC, GTZ, Shirika la 
Misaada la Marekani (USAID), Idara ya Maendeleo ya Uingereza (DFID), CFC, 
DANIDA, SIDA, NORAD, BADEA na Umoja wa Nchi za Ulaya (EU), Austria, 
Uholanzi na China.  
 
4.4 Mfumo wa Uratibu 
 
Mafanikio ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Mifugo na ongezeko katika 
maendeleo ya tasnia ya Mifugo yanategemea kwa kiwango kikubwa uratibu wa 
wadau wote. Hii ni pamoja na uratibu wa Wizara zinazohusiana na Sekta 
nyinginezo za Kilimo, Taasisi, Washirika katika Maendeleo, Wakala na wadau 
wengine kama wafugaji na vyama vyao. Ili kuwezesha na kufanikisha uratibu 
baina na kati ya wadau, Serikali itaweka mkazo katika kuandaa na kuweka mfumo 
wa uratibu utakaohusisha wadau wote. Mfumo huo utatumia sheria na kanuni, 
mabaraza ya wadau, matokeo ya utafiti, huduma za kitaaluma, mfumo wa utoaji 
tahadhari za majanga, mabaraza ya wataalam na mfumo wa masoko ya mifugo. 
 
Pia, ushirikiano na Taasisi za kikanda na kimatifa utaimarishwa. Taasisi hizo ni 
Jumuiya ya Afrika ya Mashariki (EAC), Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC), Umoja wa Afrika (AU), Shirika la Kilimo na Chakula la Umoja wa Mataifa 
(FAO), Shirika la Afya ya Wanyama Duniani (OIE), Shirika la Afya Duniani (WHO), 
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Shirika la Nguvu za Atomiki (IAEA) na Shirika la Kuimarisha Utafiti wa Kilimo katika 
Nchi za Mashariki na Kati mwa Afrika (ASARECA). 
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SURA YA TANO 

5.0 URATIBU NA USIMAMIZI WA SERA 

 
 
Sera ya Taifa ya Mifugo ni mwongozo utakaotumika kufikia Dira na Dhamira ya 
Tasnia ya Mifugo. Lengo la muda mrefu ni kuwa na usalama wa chakula, 
kupunguza umaskini na kuongeza pato la Taifa kutokana na Sekta ya Mifugo. Ili 
madhumuni ya Sera hii yaweze kufikiwa, Wizara itaandaa mikakati na mpango wa 
utekelezaji. 
 
Ufuatiliaji na usimamizi wa hatua kwa hatua ni muhimu katika utekelezaji na 
upimaji wa mafanikio ya sera. Jukumu la usimamizi na tathmini linabaki kuwa ni 
dhamana ya Wizara inayohusika na maendeleo ya mifugo. Hata hivyo, ufuatiliaji 
utategemea juhudi za pamoja na ushiriki wa karibu kati ya Taasisi za  Umma, 
ikiwa ni pamoja na wizara zinazohusika na Fedha, Mipango, Kilimo, Biashara, 
Masoko, Ardhi na Serikali za Mitaa.  Vilevile, ufuatiliaji wa uhakika utategemea 
juhudi za kuratibu na ushiriki wa karibu kati ya sekta za umma, binafsi, mashirika 
yasiyo ya kiserikali na washirika katika maendeleo. 
 


